เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:24:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแก้ปัญหา เรื่องลูกครับ  (อ่าน 2141 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:42:23 AM »

ลูกสาว ๕ ขวบ ของผมเอง เน้นครับเน้น ของผมเอง ก็เป็น เท่าที่จำได้ รู้สึกว่า ประมาณ ๓ - ๕ ครั้ง พอลองไปที่แอบดูพฤติกรรมของเขาที่โรงเรียน

ก็จะเป็นประมาณว่า เพื่อน ๆ บางกลุ่มเน้นนะครับ เด็กวัยนี้จะแบ่งกลุ่มกันเล่น แต่ลูกสาวผมมักจะเล่นกับเขาไปทุกกลุ่ม พอเปลี่ยนกลุ่มไปเล่นกับอีกกลุ่มหนึ่ง

เพื่อนในกลุ่มใหม๋ก็ประมาณว่าจะต้องมีข้อแม้ อย่างโน้น อย่างนี้ เช่น ถ้าเธอจะเล่นกับเรา พรุ่งนี้อย่าใส่ชุดนั้น ชุดนี้มานะ (ทั้ง ๆ ที่เป็นระเบียบของโรงเรียน)

หรือ อย่ามัดผมด้วยยางสีนี้มานะ , อย่าติดกิ๊บสีนี้มานะ เพราะสีนี้เป็นของเราเราจองแล้ว ฯลฯ แรก ๆ เราไม่ทราบ ด้วยความที่ว่าเรามีแบบนี้เกือบทั้งนั้น

ก็ใส่ให้เขาไปตามปกติ แล้วก็จะไปเจอพฤติกรรมแบบนี้ที่โรงเรียนอีก พอมาบ้านเราก็ทำให้เขาอีก

(เหมือนกับเป็นการขัดใจเขา แต่เขาก็ทำตามที่เราทำให้ เลยเก็บไปละเมอและแสดงออกมาทำนองนั้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้)

แต่หลังจากไปแอบดูแบบถ้ำมองแล้ว ก็ทราบ เลยปรับเปลี่ยนใหม่ โดยใช้วิธีบอกกล่าวเขาตรง ๆ ด้วยเหตุ ด้วยผล เขาก็ยอมรับฟัง

ปัญหาเรื่องการละเมอหมด ไป กลับกลายเป็น ฝากรักใส่ที่นอนแทน หลังจากห่างหายมาเกือบ ๒ ปี

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:44:50 AM »

เขาไม่เข้าใจครับ ว่าทำไม เราไม่เข้าใจเขา

ลดอายุเราครับ ลดลงไปจนเท่ากับเขา ให้เขากล้ามาชวนเราเล่น กล้าอวดของเล่นใหม่กับเรา

ผมเลี้ยงลูกด้วยตัวเองคนเดียวมาตั้งแต่อายุเดือนครึ่ง ปัจจุบัน 5 ปี กับอีก 21 วันแล้ว

จ่ายหนึ่งขวดมาเสียดีๆ ไม่งั้นเดี๋ยวผมจะไปฟ้องแม่น้องเตยหอม คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

รอจ่ายพร้อม บินทูสเปนได้ม้าย    (ชาตินี้ ไม่รู้ว่าติได้กินม้าย)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:52:03 AM »

เขาไม่เข้าใจครับ ว่าทำไม เราไม่เข้าใจเขา

ลดอายุเราครับ ลดลงไปจนเท่ากับเขา ให้เขากล้ามาชวนเราเล่น กล้าอวดของเล่นใหม่กับเรา

ผมเลี้ยงลูกด้วยตัวเองคนเดียวมาตั้งแต่อายุเดือนครึ่ง ปัจจุบัน 5 ปี กับอีก 21 วันแล้ว

จ่ายหนึ่งขวดมาเสียดีๆ ไม่งั้นเดี๋ยวผมจะไปฟ้องแม่น้องเตยหอม คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

รอจ่ายพร้อม บินทูสเปนได้ม้าย    (ชาตินี้ ไม่รู้ว่าติได้กินม้าย)

ลงบัญชีติดผมไว้ขวดหนึ่งนะ

ถ้า บินทูสเปนไม่มี เอาแมลงวันสเปนมาแทนก็ได้ แต่แมลงวันหัวเขียวไม่เอา คิก คิก

ปล ผมกะเลี้ยงไอ้ตัวเล็กคนเดียว แม่มันมาเสาร์ อาทิตย์ มาสี่ปีแล้ว มันกลัวผีเป็นที่สุด แต่ชอบหนังผีแนวแดรกคูลา หนังลึกลับต่างๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:53:53 AM »

...เข้าถึง เข้าใจ และพัฒนา ครับ  หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:09:07 AM »

๑.      เข้าใจว่าลูกของท่าน  SEEZ ..รักในหลวง..  มีภาวะกดดันจิตใจมาก เลยระบายออกเวลาถูกกดดันเพิ่มและตอนนอน น่ากลัวครับ

๒.      ผู้ปกครองความเปลี่ยนแนว "สอน" เป็น "ถามความเห็น" จากเด็กแทน แล้วค่อยให้คำแนะนำเมื่อเด็กหาคำตอบไม่ได้

๓.      ปฏิกริยาต่อต้านจาก "คำสั่ง"  มักมีในทุกคอนยู่แล้ว ...... ยิ่งสามารถฝืนได้จะรู้สึกสะใจ (แม้ว่าไม่อยากทำ)

อยากให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมผู้ปกครองก่อนครับ .... ลูกผมเรียนจบมีงานทำไม่เคยใช้ไม้ครับ หากมีอะไรแปลกๆเราจะมองตัวเองก่อน

และไม่เคยเสนอวัตถุนิยมตามลูกบ้านอื่นด้วยของแพงๆและสิ่งฟุ่มเฟือยเกินจำเป็นสำหรับวัยที่เหมาะสม

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:11:05 AM »

๑.      เข้าใจว่าลูกของท่าน  SEEZ ..รักในหลวง..  มีภาวะกดดันจิตใจมาก เลยระบายออกเวลาถูกกดดันเพิ่มและตอนนอน น่ากลัวครับ

๒.      ผู้ปกครองความเปลี่ยนแนว "สอน" เป็น "ถามความเห็น" จากเด็กแทน แล้วค่อยให้คำแนะนำเมื่อเด็กหาคำตอบไม่ได้

๓.      ปฏิกริยาต่อต้านจาก "คำสั่ง"  มักมีในทุกคอนยู่แล้ว ...... ยิ่งสามารถฝืนได้จะรู้สึกสะใจ (แม้ว่าไม่อยากทำ)

อยากให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมผู้ปกครองก่อนครับ .... ลูกผมเรียนจบมีงานทำไม่เคยใช้ไม้ครับ หากมีอะไรแปลกๆเราจะมองตัวเองก่อน

และไม่เคยเสนอวัตถุนิยมตามลูกบ้านอื่นด้วยของแพงๆและสิ่งฟุ่มเฟือยเกินจำเป็นสำหรับวัยที่เหมาะสม

เห็นด้วยกับลุงปูครับผม เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 04:41:58 PM »

ลูกผม 2 คนครับ หกขวบกว่าเป็นลูกสาวครับ ส่วนลูกชายเจ็ดขวบกว่าครับ ทั้ง 2 คนเหมือนเพื่อนกันเลยครับ ตอนไปเรียนพอช่วงพัก พี่ชายก็จะแวะมาหาน้อง บางทีก็ซื้อขนมมาฝากน้อง แต่พอทะเลาะกันก็ตัดสินลำบาก ผมก็เลยใช้วิธีลงโทษทั้ง 2 คนครับ แต่การลงโทษของผม ก็คืองดดูการ์ตูนครั้งละ 1 อาทิตย์ ชึ่งเขาสองคนก็ยอมรับนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะสังเกตว่าเขาชอบอะไรเป็นพิเศษ ถ้าเขาดื้อก็จะไม่ให้เขาทำสิ่งที่เขาชอบครับ แต่ถ้าทำดี เราก็จะชมเหมือนกันครับ หรือบางทีก็เป็นการลดโทษให้เขาครับ แต่ถ้าเด็กมีการละเมอลักษณะนี้ก็คงต้องดูว่า มีอะไรที่ไปกดดันเด็กมากๆหรือเปล่า จนทำให้เก็บมาคิดครับ อาจจะเะป็นปัญหาที่บ้านหรือที่โรงเรียนก็ได้ครับ คงต้องหาครับ

Uploaded with ImageShack.us
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:48:01 AM »

หลังจากผมกับภรรยาได้อ่านข้อแนะนำและข้อคิดของพี่ๆแล้ว   ผมกับภรรยาก็มานั่งคุยกัน จึงได้ข้อสรุปขั้นต้น  โดยการเปลี่ยนแปลงวิธีการสอนการบ้าน และการให้ทำกิจกรรมใดๆ เช่น อาบน้ำแปรงฟัน  ก่อนครับ  โดยหวังว่าเมื่ออารมณ์ช่วงกลางวันดีขึ้น  ก็อาจจะมีผลดีถึงเรี่องการนอนละเมอของเขาได้ครับ      หากมีผลคืบหน้าหรือปัญหาประการใด คงต้องมาขอรบกวนพี่ๆใหม่ครับ
        ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ  ขอ + 1ให้กับทุกท่านครับ ไหว้ ไหว้

และหากท่านใดมีวิธีการอื่นๆ จะแนะนำผมเพิ่มเติม  ก็ขอขอบคุญและยินดีมากครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 07:57:36 AM โดย SEEZ ..รักในหลวง.. » บันทึกการเข้า
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:51:04 AM »

มากหมอากความครับ แนะนำปรึกษานักจิตวิทยาเด็กปฐมวัย ตาม รพ.เอกชนมีให้ยริการทุกแห่ง ค่าใช้จ่ายหลักพัน และไม่จำเป็นต้องใช้ยาช่วยก็ได้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 11:25:29 AM »

มากหมอากความครับ แนะนำปรึกษานักจิตวิทยาเด็กปฐมวัย ตาม รพ.เอกชนมีให้ยริการทุกแห่ง ค่าใช้จ่ายหลักพัน และไม่จำเป็นต้องใช้ยาช่วยก็ได้

ตามนี้เลยครับ  แต่ส่วนตัวผมว่ามากหมอหน่อยก็จะดีครับ  อาการบางอย่างของเด็กต้องให้เวลากับหมอมากหน่อยครับหมอถึงจะดูอาการออก  หมอบางคนอยู่กับลูกเราไม่กี่นาทีแล้วก็ฟันธงว่าเป็นนั่นเป็นนี่บางหมอสั่งยาให้กินทันทีซึ่งคนที่รู้มากที่สุดนั้นคือตัวเราครับเพราะเราอยู่กับลูกมากกว่าหมอแต่เราต้องเปิดใจด้วยนะครับ   ส่วนตัวผมพาลูกไปหามา 4-5 หมอแล้วครับจนสรุปได้ว่าลูกเราต้องแก้ไขพฤติกรรมอะไรบ้างและ ส่งเสริมอะไรบ้างครับ  ขอให้โชคดีครับ ไหว้

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์