เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:23:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ใครเห็นควรให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่บ้างครับ
เห็นด้วย - 33 (84.6%)
ไม่เห็นด้วย - 4 (10.3%)
ยังไงก็ได้ - 2 (5.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยกับการใช้ปืน  (อ่าน 9310 ครั้ง)
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:14:43 PM »

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า  เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา   หน้าที่เรารักษาสืบไป.....
ลูก หลาน เหลน โหลน ภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย   อนาคตจะต้องมีประเทศไทย  .........

+ 1 เสียงครับ  ทุกวันนี้ผมก็ต่อสู้กับพวกใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องอยู่ทุกวัน    การบ้านไม่ส่ง  เขียนสะกดผิดเป็นภาษาคาราโอเกะหมด  Grin
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:15:42 PM »

ผมไม่ได้สนับสนุนบังหรอกครับ  แต่ผมส่งเสริมคนที่มีความคิดดีดีอย่างบังมากกว่าครับ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:19:17 PM »

เห็นด้วยและสนับสนุนในการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องครับ

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:25:22 PM »

ผมไม่ได้สนับสนุนบังหรอกครับ  แต่ผมส่งเสริมคนที่มีความคิดดีดีอย่างบังมากกว่าครับ เยี่ยม

นึกว่าสนับสนุน ผม ไม่งั้น จะให้แม่ไปขอ  หลงรัก ไหว้
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:33:53 PM »

รู้รัก รู้ใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องครับ อย่าให้คนเขามองว่าเรา "คนไทยหรือเปล่า"  ไหว้
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:35:47 PM »

...เห็นด้วยครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 03:49:32 PM »

เห็นการพิมพ์ภาษาไทยของสามชิกหลาย ๆ ท่านแล้วรู้สึกไม่สู้ดีนักคับ มองดูเหมือนเป็นการไม่ส่งเสริมภาษาไทย
ซึ่งเป็นภาษาที่งดงาม บางครั้งอ่านไปอ่านมา เคลียดมากครับ เลยงงมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

ก็เลยอยากสอบถามความคิดเห็นท่านสมาชิกทั้งหลายว่าเห็นสมควร ให้กระทู้ดังกล่าวนี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่และเก่าได้อ่านหรือไม่ครับ
หากเห็นควรประการใด รบกวนช่วยโหวตด้วยครับ และขออนุญาติรบกวน วมต.ช่วยย้ายด้วยนะครับหากผิดกระดาน
และช่วยพิจารณา ตามผลโหวตของโพลล์ด้วยครับ จากจัยจิง อยากเห็นคนไทย เขียน และพูดภาษาไทยให้ถูกต้องชัดเจนครับ
ขอกราบขออภัยมายังทุกท่าน ด้วยความเคารพครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ช่วยกันส่งเสริมภาษาไทยไว้ หั้ย ลูกหลานได้อ่านได้ศึกษานะครับ

...อยากทราบจริงๆ ว่าเจ้าของกระทู้โหวตข้อไหน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:11:48 PM »

ถึงผมจะเรียนตกวิชาภาษาไทย แต่เวลาผมจะโพสอะไร ถ้าคำไหนไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างไรผมก็จะค้นหาก่อน
สนับสนุน การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:44:15 PM »

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 05:46:19 PM »

ผมเริ่มใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องและระมัดระวังทุกครั้งที่ใช้ภาษาก็ตอนเริ่้มก้าวเท้าเข้ามาในเว็บบอร์ดแห่งนี้หล่ะครับ ตอนแรกก็คิดว่าจะอะไรกันนักหนาแึค่เรื่องภาษาแค่สนทนากับคู่สนทนารู้เรื่องและเข้าใจกันก็พอแล้ว แต่พอมองดูลึกๆแล้วภาษาไทยเป็นมรดกของชาิติและไม่มีชาติใดเหมือน อีกทั้งยังแลดูสวยงามอีก ถ้าเรามักง่ายที่จะใช้ภาษา คนรุ่นหลังเราก็จะมักง่ายเข้าไปอีก จนไม่รู้ว่าภาษาที่ถูกต้องเป็นอย่างไร ผมจึงเปลี่ยน เปลี่ยนมาอนุรักษ์การใช้ภาษา้ถ้าไม่เริ่มต้นที่เราแล้วจะเริ่มต้นที่ใคร ? และเห็นคนที่ใช้ภาษาปัญญาอ่อนแล้วขัดหูขัดตาอยู่ตลอดเวลา

ขอบคุณเว็บบอร์ดสาธารณะแห่งนี้ที่ให้ความรู้สร้างปัญญาในทุกๆเรื่องตลอดมา  ตั้งแต่สมัครสมาชิกในบ้านหลังนี้ไม่มีแม้สักครั้งที่ทำให้ผมผิดหวัง

ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:40:29 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ แล้วหากต้องการในรูปแบบหนังสือ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ ต้องใช้สอนการบ้านของลูกนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:53:49 PM »

Smiley เห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ แต่ไม่เห็นด้วยกับการปักหมุดกระทู้นี้ เพราะมีกระทู้ "สะกดผิดกันบ่อยจังเลย" ของพี่มะขิ่น (ปักหมุดอยู่แล้ว) ซึ่งเป็นแนวทางเดียวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 09:25:05 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:55:36 PM »

ภาษาที่ท่านเหล่านั้นใช้ บ่งบอกว่า ท่านเหล่านั้น ยังไม่บรรลุนิติภาวะครับ หรือเรียกง่ายๆ ว่า เด็กเกรียน หรือ พวกไม่มีวุฒิภาวะนั่นแหล่ะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:58:30 PM »

ขอร่วมสนับสนุนด้วยคน ...  เยี่ยม

อีกเรื่องนะครับ พวกลูกครึ่งน่ะ

ไม่รู้เท่ห์ตรงไหน ... ไทยคำ อังกฤษคำเนี่ย เสนียดหูมากๆ ...  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:02:30 PM »

ผมยอมรับบางครั้งผมก็ต้องถามคนรอบข้างเหมือนกันว่าคำๆนี้เขียนยังไงเพราะอยากเขียนภาษาไทยให้ถูกต้อง อย่างน้อยที่สุดผลดีย่อมเกิดขึ้นที่ตัวเรา อีกหน่อยลูกหลานมาถามเราจะได้แนะนำพวกเขาได้ครับ  Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์