เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:28:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ใครเห็นควรให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่บ้างครับ
เห็นด้วย - 33 (84.6%)
ไม่เห็นด้วย - 4 (10.3%)
ยังไงก็ได้ - 2 (5.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยกับการใช้ปืน  (อ่าน 9318 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:40:22 PM »

สำหรับผมนี่หงุดหงิดมากเวลาเจอคนที่พิมพ์คุยกับคนในเว็ปบอร์ดสาธารณะ
ด้วยภาษาวัยรุ่นแบบนี้ เพราะผมเห็นมาหลายรายมากที่ใช้ภาษาแบบนี้แล้ว
พอถึงเวลาจะต้องใช้ภาษาที่ถูกต้องจริง ๆ แค่คำง่าย ๆ ก็กลับสะกดไม่ถูก ไม่เป็นแล้ว

ไม่ใช่เพราะความเคยชิน หรือเพราะพิมพ์ผิดด้วยนะครับแต่
เป็นการพิมพ์ผิดเพราะสะกดไม่ถูกจริง ๆ เช่น ไม่ทราบ-->ไม่ซาบ,
รบกวน --> ลบกวน, อาทิตย์ --> อาทิด

คำพวกนี้ไม่ควรจะสะกดผิดได้เลยจริง ๆ สำหรับคนที่มีความรู้ขนาด
ใช้คอมพิวเตอร์พิมพ์งานได้ พอเวลาเจอพวกนี้แล้วนี่ผมจะรู้สึกอยู่ 2 อย่าง
ต้องขอโทษนะครับที่อาจจะพูดแรงไปหน่อย แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนกับ

1.เป็นเด็กปัญญาอ่อน แบบยิ่งกว่าคนที่สมองไม่ปกติแต่กำเนิดซะอีก
   เกิดเป็นคนดี ๆ สมประกอบไม่ชอบ กลับอยากทำให้ตัวเองเป็นปัญญาอ่อน
   ในที่สาธารณะ ถ้าจะไปคุยกับแฟนจะอ้อนกันนี่ผมจะไม่ว่าซํกคำ
   เพราะมันส่วนตัวของคุณ

2.พอพวกนี้ใช้คำเหล่านี้ไปนาน ๆ ก็จะติด แล้วก็เกิดอาการ "โง่จริง" ตามมา
   เพราะพออยากจะพิมพ์ให้ถุกก็ทำไม่ได้แล้ว สะกดแค่คำง่าย ๆ ที่เด็กประถม
   สะกดได้อย่างถูกต้องไม่เป็นซะแล้ว แล้วคนอ่านก็รู้ได้ด้วยว่าไม่ได้พิมพ์ผิด
   แต่สะกดไม่ถูกเอาจริง ๆ ซึ่งส่วนมากแล้วพวกที่ใช้ภาษาประมาณนี้จะอยู่ใน
   ช่วงเด็กมัธยม ไปจนถึงเด็กมหาวิทยาลัย ถ้าหนักหน่อยก็ลามไปถึงพวก
   คนทำงานในช่วงต้น ๆ ของชีวิต

อย่างที่บอกล่ะครับถ้าคุยกันเป็นการส่วนตัวกับคนที่สนิท ๆ ก็ไม่ว่าหรอกครับ
แต่ก็อย่าให้มันติดมาใช้กับคนทั่วไป หรือติดจนสะกดภาษาไทยง่าย ๆ ที่คน
ส่วนมากเค้าไม่สะกดผิดกันก็พอครับ แต่ถ้าเป็นตรงกันนี่ผมคงต้องใช้คำแรง ๆ
ว่า "สมเพช" ครับ (ขอโทษจริง ๆ ที่ต้องใช้คำนี้ แต่ถ้าไม่ใช้ก็คงไม่รู้ว่าผม
เกลียด และสมเพช พวกนี้แค่ไหน)

ถูกใจ สว +1
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:15:01 PM »

Huh ฝากคำว่า ถนนราดยาง ด้วย ทั้งหลวง ทั้ง บริษัทรับเหมาก่อสร้างถนน ใช้คำเขียนเป็น

ถนนลาดยาง ใช้กันมานาน จนคนรุ่นหลังมาเห็น คิดว่า คำถนนลาดยาง เป็นคำที่ถูกไป

เสียแล้ว เพราะผมเคยโต้แย้ง วิศวะกร ปริญญาโทในที่ทำงานมาแล้ว ว่าใช้ ราด ไม่ใช่ ลาด ไหว้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 08:16:39 PM โดย pong2504-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:15:23 PM »

เห็นการพิมพ์ภาษาไทยของสามชิกหลาย ๆ ท่านแล้วรู้สึกไม่สู้ดีนักคับ มองดูเหมือนเป็นการไม่ส่งเสริมภาษาไทย
ซึ่งเป็นภาษาที่งดงาม บางครั้งอ่านไปอ่านมา เคลียดมากครับ เลยงงมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

ก็เลยอยากสอบถามความคิดเห็นท่านสมาชิกทั้งหลายว่าเห็นสมควร ให้กระทู้ดังกล่าวนี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่และเก่าได้อ่านหรือไม่ครับ
หากเห็นควรประการใด รบกวนช่วยโหวตด้วยครับ และขออนุญาติรบกวน วมต.ช่วยย้ายด้วยนะครับหากผิดกระดาน
และช่วยพิจารณา ตามผลโหวตของโพลล์ด้วยครับ จากจัยจิง อยากเห็นคนไทย เขียน และพูดภาษาไทยให้ถูกต้องชัดเจนครับ
ขอกราบขออภัยมายังทุกท่าน ด้วยความเคารพครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ช่วยกันส่งเสริมภาษาไทยไว้ หั้ย ลูกหลานได้อ่านได้ศึกษานะครับ

กระทู้ดังกล่าวก็ได้รับการปักหมุดมาก่อนนานแล้วนี่ครับและสมาชิกมากมายก็ได้ช่วยกันอนุรักษ์และติติงคนที่ใช้ไม่ถูกมานานแล้วด้วย
 ผมเองก็เห็นด้วยและตัวเองก็พยายามปฏิบัติด้วยไม่ใช่เพราะกระแสแต่ จากความรู้สึกว่าเราคนไทยต้องทำให้ได้

และพวกบ้าเกาหลีผมก็เคยด่าไปหลายหนแล้ว  พวกนี้กระแดะเกินเหตุ พอวงบอยแบนด์เกาหลีมาก็มีพวกคลั่งไปกรี๊ดรับกันถึงสนามบิน
เอกลักษณ์ไทยไม่เคยสนใจส่งเสริม........แต่วัยรุ่นหลายคนเริ่มกลับมาร้องเพลงสุนทราภรณ์ และ เพลงของกรมประชาสัมพันธ์ กลายเป็น
ความแปลกใหม่และกระแสทวนกลับ กลายเป็นงานที่สร้างรายได้ที่ดีงามเลยทีเดียว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:48:39 PM »

น่าจะมีการ ล่ารายชื่อ  เสนอ  ว.ม.ต นะครับ  ว่าควรจะทำอย่างไรดี .... Smiley
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:00:11 PM »

Huh ฝากคำว่า ถนนราดยาง ด้วย ทั้งหลวง ทั้ง บริษัทรับเหมาก่อสร้างถนน ใช้คำเขียนเป็น

ถนนลาดยาง ใช้กันมานาน จนคนรุ่นหลังมาเห็น คิดว่า คำถนนลาดยาง เป็นคำที่ถูกไป

เสียแล้ว เพราะผมเคยโต้แย้ง วิศวะกร ปริญญาโทในที่ทำงานมาแล้ว ว่าใช้ ราด ไม่ใช่ ลาด ไหว้   

ขออนุญาตเพิ่มเติมเพื่อแลกเปลี่ยนกันครับ...เพราะปกติผมเองก็เขียน ถนนลาดยาง มาตลอด.. ไหว้

ปกติถนนใช้ยางมะตอยในปัจจุบัน เราใช้ในความหมายในลักษณะปูทับบนหินที่อัดบดแล้ว  ไม่ได้เทราดลง
เพราะการราด จะไม่สม่ำเสมอเท่ากับการปูทับ ซึ่งในที่นี้ก็คือ "ลาด"  และเรียกถนนนั่นว่า "ถนนลาดยาง"

แต่ก็มีผู้รู้บางท่าน เคยเขียนทำนองว่า ในอดีต ถ้าเป็นการอัดดินหรือหินแล้วโรยหน้าด้วยหิน อีกครั้ง ตามด้วยเทยางมะตอยซ้ำ
ซึ่งยางมะตอยดังกล่าวทำหน้าที่ประสาน ระหว่างก้อนหิน ซึ่งไม่ใช่ลักษณะของการปูทับ   อย่างนั่นจะใช้คำว่า "ถนนราดยาง

แต่เมื่อลองค้นดูคำว่า " ถนนลาดยาง " กับ "ถนนราดยาง" ในปัจจุบันนี้
กลายเป็นว่า "ถนนราดยาง"  คือคำผิดที่มักจะนำมาใช้แทน คำที่ถูกต้อง คือ "ถนนลาดยาง" ( พจนานุกรมไทย ฉบับนักเรียน ปรับปรุงและแก้ไขตามราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒  )

หรือแม้กระทั่ง  ถ้าลองพิมพ์ค้นหา ดูจาก  "พจนานุกรมไทย (ออนไลน์)  ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ 
เราจะหาคำว่า "ถนนราดยาง" ไม่เจอ และจะเจอคำว่า "ถนนลาดยาง "แทนครับ ....    http://rirs3.royin.go.th/

สุดท้ายสรุปว่าคำที่ใช้เรียกในปัจจุบันที่ถูกต้อง น่าจะเป็นคำว่า ...  " ถนนลาดยาง  " ครับ.... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:08:09 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ แล้วหากต้องการในรูปแบบหนังสือ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ ต้องใช้สอนการบ้านของลูกนะครับ

...ดูตามร้านหนังสือใหญ่ๆ ครับ  หาซื้อยากครับ แปลกแต่จริง ยี๊

...ถ้าภาครัฐต้องการส่งเสริมให้มีการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ต้องพิมพ์พจนานุกรมไทยฯ ออกมาเยอะๆ ขายถูกๆ แบบไม่เอากำไร

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:18:46 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
"เป็นคนไทย อย่าทำให้ภาษาไทยวิบัติ"

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:50:44 PM »

ภาษาไทยถูกรังแกมากเหลือเกินครับ .............. ทั้งๆที่เป็นภาษาของชาติเราเอง

มีหลายชาติที่ไม่มีภาษาของตนเอง โดยเฉพาะภาษาเขียน ต้องอาศัยภาษาอื่นๆ มาเป็นภาษาเขียนของชาติตน .................

มีความเห็นหลายความเห็นที่กล่าวว่า การใช้ภาษาไทยที่ผิดแปลกไปจากเดิมนั้น เป็นวิวัฒนาการหรือความเปลี่ยนแปลงของการใช้ภาษา ที่เป็นไปตามกาลเวลา ...............ซึ่งก็เป็นเหตุผลที่ถูกและรับได้ ยกตัวอย่างเช่น คำว่าเป็น สมัยก่อนสะกดว่า เปน

แต่ .............. การใช้คำสะกดที่วิบัติ ผิดเพี้ยนไป เพราะคนใช้/สะกด"จงใจ" ...........ผมไม่ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีและยอมรับได้ ............ผมมองว่าเป็นความตกต่ำในการใช้ภาษาไทย ของผู้ใช้ ...........

สิ่งที่ผมสะท้อนใจและผิดหวังคือ มีคนที่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี ใช้ภาษาไทย(เขียน)อย่างผิดเพี้ยนมากมาย................... ทั้งๆที่เป็นบุคคลที่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี/ทำอาชีพดีๆ ...............

คงขาดคำว่า"สำนึก" ในการใช้ภาษาของชาติ ....................

ในวงอาชีพของผม มีคำตำหนิที่รุนแรงกับคนที่ใช้ภาษาไทยผิดเพี้ยน(อย่างจงใจ)ว่า " แค่การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปรักษาบ้านเมืองได้อย่างไร?" ..............

ไม่รักภาษาไทย ก็อย่ารังแกครับ ................. ผมเองในเวลานี้ได้แต่สั่งสอนอบรมบุตรหลานให้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง

ผมกลัวบุตรหลานของผมใช้ภาษาไทยไม่ถูก และกลัวคนตำหนิบุตรหลานผมด้วยว่า พ่อแม่ไม่สั่งสอน

ครับพี่ คนไทยมีวัฒนธรรม มีภาษาของตัวเอง แถมยังมีเอกลักษณ์สูง ต้องรักษาไว้

นอกจากชนชาติที่ไม่มีภาษาเขียนของตัวเองแล้ว หลายๆ ชาติก็ยังไม่สามารถภูมิใจได้ว่ามี "ภาษาของตัวเองจริงๆ" อย่างคนไทย แต่ต้องใช้ภาษาตามรากเง้า ที่มา ซึ่งบัดนี้เป็นชนชาติอื่น เช่น อเมริกาทั่งทวีป ออสเตรเลีย อัฟริกาใต้ หรือที่สุดโต่งคือมีภาษษของตัวเองแต่ถูกชาติอื่นมาปกครองจนต้องใช้ภาษษของชาตินั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:14:16 PM »

ไหว้ ขอบคุณ คุณเสกครับ ผมจะได้ถึง บางอ้อ ซะที ความจริงน่าจะ รักษาคำเดิมไว้นะครับ

เพราะ ความหมายในคำ จะมองเห็นได้ชัดเลย ว่ายางถูกปูทับบนโครงสร้างของถนน

ก็จะเหมือนลักษณะการนำของเหลว มาราดรดวัสดุต่างๆโดยเช่นกัน

ด้วยความสงสัย เลยดูในพจนานุกรม ได้ความว่า ลาด ความหมาย ก. ปูแผ่ออกไป

เช่น ลาดพรม ปูลาดอาสนะ โดยปริยายหมายถึงสิ่งที่มีอาการคล้ายคลึงเช่นนั้น เช่น

ถนนลาดยาง.  ว.เทต่ำหรือเอียงขึ้นน้อยๆเช่นที่ลาด

วันจันทร์นี้ ผมคงจะต้องไป ขอโทษวิศวกรคนนั้นแต่เช้าเลย เพราะตอนนี้ตำแหน่งงานของเขาอยู่ในระดับหัวหน้าส่วน

เยี่ยม ขอบคุณ คุณเสกอีกครั้ง ที่ทำให้ผมได้ มุดออกมาจากกะลา มาค้นหาคำที่ใช้ถูกต้อง  + 1  ครับ

Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:24:22 AM »

ปัจจุบันตัวผมเองก็ใช้ภาษาวัยรุ่นบ้างในการคุย msn แต่ในเวปนี้ หรือการทำงาน ฯลฯ ก็จะใช้ภาษาอย่างถูกต้องครับ
ยกเว้นกรณีที่เขียนผิดจริงๆ ซึ่งในช่วงแรกที่ผมเข้ามาในเวปแห่งนี้ตัวผมเองก็ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง ใช้คำว่า ครับ เป็น คับ
แต่ก็ได้ศึกษา และเรียนรู้จากเวปแห่งนี้ ถึงกาลเทศะ และกติกา มารยาทการใช้เวป จนตอนนี้ก็ได้ใช้ภาษาอย่างถูกต้องครับ
(ถ้าไม่เขียนผิดนะครับ)

แล้วสมัยนี้ก็อย่าว่าแต่เด็ก รึวัยรุ่นเลยครับที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง ขนาดเพื่อนผมเองพิมหนังสือราชการ
ยังมีภาษาวัยรุ่นติดไปบ้างในบางครั้งเลยครับ

ในตอนนี้ถ้าทุกคน โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ไม่ช่วยกันอนุรักษ์ และห่วงแหนภาษาที่ถูกต้องซึ่งเป็นมรดกของชาติเราไว้
อนาคตภาษาไทยจะเป็นยังไงก็คงไม่อาจทราบได้ล่ะครับ...  ไหว้

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:24:30 PM »

ขึ้นอยู่กับว่า คุยกับ ใคร อะไร ที่ไหน ครับ  .....  การใช้ในแหล่งที่กลุ่มดังกล่าวโดยอาศัยการพิมพ์

เช่นการ chat ใน msn  ฯ   อาจต้องการความรวดเร็วคล้ายการพูดคุย จึงทำให้หาทางลัดด้วยการใช้ภาษาลักษณะดังกล่าว

ผมก็ยอมรับเวลาคุยกับลูกทาง M ก็ใช้ภาษาเขาบ้างแต่ก็แนะนำให้มีจิตสำนึกว่าควรใช้ หรือ ไม่ควรใช้ ที่ใดอย่างไรบ้าง

สำหรับเวปเราที่นี่  ไม่ใช่ลักษณะนั้น  คงต้องเตือนกันแรงๆหน่อยใครรับได้เอาไปปรับปรุงเราก็ยกย่อง  ใครรับไม่ได้เขาก็ไปเอง

บางคำถาม อ่านแล้วก็ขัด ๆ ลูกตาครับอาปู โดยเฉพาะคำว่า "อนุญาต" ก็กลายเป็น "อนุญาติ" โยโหติกา ใครก็ไม่รู้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 04:20:10 PM »

Grin หลงรัก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 04:31:20 PM »

ขออนุญาตสอบถามคำว่า  " รักมากมาย "  เป็นคำที่ถูกต้องหรือไม่ครับ   เพราะผมเห็นใช้กันมากในปัจจุบัน   โฆษณาสินค้าออกทีวีก็บ่อย   
แต่ในความรู้สึกของผม " มากมาย " น่าจะเป็นคำขยายความที่ใช้กับสิ่งของมากกว่า  ไม่น่าจะเอามาใช้ขยายความกับคำว่า  " รัก "         ไหว้
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 07:14:29 PM »

เคยมี คน ถามผม ว่า   "เพ่ช่อไรอ่ะ"  คนที่ถามอายุ  19 ปี ครับ
พี่ๆ ลองพูดดูซิครับ   ถ้่าถามผมต่อหน้า ผมไม่ใช่คนโหดร้ายหรือหัวรุนแรงนะครับ
มี 2 อย่าง ที่ผมจะทำ   1.  ยิ้ม   แล้วจากไป  โดยไม่หันหลังกับมามอง
                                2.  ตบตาแตก   ไหว้  แล้วจบประโยคที่ไม่วิบัติ ด้วยคำว่า  "กูเพื่อนเล่นมึงหรอ"
            ขอ อภัยครับที่ใช้คำไม่สุภาพ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2010, 07:17:31 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 07:20:46 PM »

หมู่นี้บังดุนะ  .........   เข้าวัยทองหรือเปล่า    ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์