เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 04:20:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ##### คิดกันยังไง กับลูกจริง ลูกซ้อม #####  (อ่าน 12227 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:15:35 AM »

แสดงให้เห็นว่าคนที่มีความเชื่อผิดๆ ยังมีอีกเยอะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:20:34 AM »

ต่างคนต่างความคิด ช่างเขาเถอะครับ ยกเว้นถ้าเป็นเรื่องความปลอดภัยละก็ยอมไม่ได้ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:28:05 AM »

ผมเคยเจอแต่คนบอกว่า... อย่าเอาลูกหัวทองแดงมายิงบ่อยนัก... เดี๋ยวเกลียวลำกล้องจะไม่เหลือ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:07:52 AM »

คงจะเปลี่ยนแปลงความเชื่อของพวกเขายากครับยิ่งเป็นพวกคนมีตังด้วยละก็ยาก..... ไหว้ ไหว้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:13:04 AM »

เมื่อก่อนหน้านี้สักเกือบสิบกว่าปีเห็นจะได้ ลูกซ้อมเมืองไทยยังผลิตไม่ได้มาตรฐานครับ มีไม่มาตรฐานสองเรื่องคือ...

1) ตะกั่วที่เอามาทำเป็นหัวลูกปืนไม่บริสุทธิ์ ที่เขาเจอกันบ่อยคือมีอะไรก็ไม่รู้แข็งกว่าลำกล้อง ขูดลำกล้องช่วงต้นเกลียวเป็นรอยทางยาว(ลูกโม่ .38), ตะกั่วแตกเป็นลูกสองลูก(ยิงโป้งเดียวเข้าเป้าสองรู) อย่างนี้ใครยิงปรับวุฒิฯ เลยต้องยิงกระดานใหม่ครับ เพราะรูมันเกินจำนวน...

2) ดินขับไม่สม่ำเสมอ บางนัดระเบิดเบา บางนัดระเบิดแรง แล้วยังมีแถมโดนเอา"ลูกปลอม"คือลูกที่โหลดนอกโรงงาน(ใครโหลดก็ไม่รู้ - ผิดกฎหมาย)แอบเอามาใส่กล่องขายให้สมาชิกยิงครับ...

บางคนเขาก็เลยเลือกยิงแต่ลูกซ้อมนอก หรือไม่ก็ลูกจริงไปเลย... คือลูกซ้อมนอกนี่ดูง่ายกว่า เพราะปลอกขึ้นเงาไม่มีรอยขัดสีจากเครื่องทำความสะอาดปลอกกระสุนก่อนโหลด และหัวเคลือบทองแดงดูเรียบร้อยกว่า(.45 acp) หรือหัวตัดเสมอปลอกเก็บขอบเรียบร้อย(.38 spl), ทีนี้บางคนยังแหยงอยู่ ทั้งที่เวลาผ่านมาตั้งนานแล้วครับ...  

ที่นายสมชายเจอเองเมื่อไม่เกินสามสี่ปีมานี่เอง คือหน้าลูกเลื่อนของม้าแก่ โดนเศษโลหะออกมาจากร่องวงเล็กๆรอบแก๊บอัดเข้าใส่ ทำให้หน้าลูกเลื่อนบุ๋มเป็นรอยวงแก๊บครับ... รอยที่ว่านี่ยิงแค่กล่องเดียวก็เป็นรอยเลย ในขณะที่ม้าแก่ยิงกระสุนมาแล้วหลายพันนัดตามระยะเวลาผ่านมากว่า 20 ปี หน้าลูกเลื่อนเรียบมาได้ตั้งนานครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 10:50:15 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:14:33 AM »

ถือว่ายังดีที่คิดแบบนี้...ถ้าคิดแบบอื่น เช่นว่าลูกซ้อมยิงไม่ตาย งานเข้าครับ... Cheesy

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:38:28 AM »

ปล่อยให้เขาเข้าใจผิดๆ ไปเถอะถ้าไม่สนิทกัน ให้เลือกเอาตามสบายครับตามสภาพกระเป๋า 
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:40:43 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดผมเคยเล่าไปรอบแล้วนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าในวงเหล้าหรือในเว็บ โม้อีกรอบก็ดีเหมือนกันครับพี่ คิก คิก (เข้าทางเลย)

ผมเคยเจอเคสเหมือนพี่ครับคือบอกว่ากระสุนซ้อมทำลายเกลียวลำกล้อง ผมก็เถียงสิครับ เถียงแบบพี่เนี่ยแหละ บรา ๆ จนจบ แก่บอกกูไม่

เชื่อมึง ....................................ไม่งั้นร้านเขาจะแถมลำกล้องแบบไม่มีเกลียวมาไว้ยิงลูกซ้อมทำไม โอ๊ววววววว.............. มันคือลำกล้อง(แทบ)ไม่มีเกลียวจริง ๆ ครับพี่ ................ร้านค้าบอกว่าถ้าจะยิงลูกซ้อมให้ใช้ลำกล้องนี้ยิง ปืนกระบอกนั้นคือ ม้าถ้วยทองครับ ราคาซื้อเป็นแสน

ซื้อร้านไหนไม่ต้องบอกนะครับ โอ๊วววววววว.............................................คือจะบอกว่าพี่แด๊กหญ้าเป็นฟ่อน ก็เกรงใจเพราะยังต้องคบหากันอยู่ เลยได้แต่ทำใจครับ ว่าอย่าให้ ตร.เข้าค้นบ้านแกก็แล้วกัน ไม่งั้นและอิ๋บอ๋ายเลย Tongue

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:53:33 AM »

...อยู่ที่คุณภาพกระสุนมากกว่าการเป็น "กระสุนซ้อม" หรือ "กระสุนจนจริง"

ถ้าผมจำไม่ผิดผมเคยเล่าไปรอบแล้วนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าในวงเหล้าหรือในเว็บ โม้อีกรอบก็ดีเหมือนกันครับพี่ คิก คิก (เข้าทางเลย)

ผมเคยเจอเคสเหมือนพี่ครับคือบอกว่ากระสุนซ้อมทำลายเกลียวลำกล้อง ผมก็เถียงสิครับ เถียงแบบพี่เนี่ยแหละ บรา ๆ จนจบ แก่บอกกูไม่

เชื่อมึง ....................................ไม่งั้นร้านเขาจะแถมลำกล้องแบบไม่มีเกลียวมาไว้ยิงลูกซ้อมทำไม โอ๊ววววววว.............. มันคือลำกล้อง(แทบ)ไม่มีเกลียวจริง ๆ ครับพี่ ................ร้านค้าบอกว่าถ้าจะยิงลูกซ้อมให้ใช้ลำกล้องนี้ยิง ปืนกระบอกนั้นคือ ม้าถ้วยทองครับ ราคาซื้อเป็นแสน

ซื้อร้านไหนไม่ต้องบอกนะครับ โอ๊วววววววว.............................................คือจะบอกว่าพี่แด๊กหญ้าเป็นฟ่อน ก็เกรงใจเพราะยังต้องคบหากันอยู่ เลยได้แต่ทำใจครับ ว่าอย่าให้ ตร.เข้าค้นบ้านแกก็แล้วกัน ไม่งั้นและอิ๋บอ๋ายเลย Tongue

...อย่างฮาเลยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
noibmw
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:09:03 AM »

ยิงลูกซ้อมแล้วตะกั่วติดที่ลำกล้องไม่เห็นต้องกลัว ยิงเสร็จล้างทุกครั้งกลัวทำไม กลัวจ่ายราคาลูกจริงที่แพงกว่า แล้วเงินในกระเป๋ามันหายไปน่ากลัวกว่า
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:36:04 AM »

ลูกซ้อมลำกล้องสกปรกง่ายกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะทำความสะอาดยาก ยิงลูกซ้อมลำกล้องสึกช้ากว่าอยู่แล้วครับ ตะกั่วอ่อนกว่าทองแดงอยู่แล้วครับ 
แต่ปืนออโตฯบางรุ่นยิงลูกซ้อมแล้วมักจะขัดลำเพราะแรงดันไม่พอจะไปบริหารกลไกให้ทำงานครบวงรอบได้อย่างสมบูรณ์เจ้าของปืนเลยยิงแต่ลูกจริงครับ
เยี่ยม

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:40:27 AM »

ให้ไปลองยิงเพลทสักครั้งสองครั้งให้เศษทองแดงมันกระเด็นกลับมาโดนมือบ้างแล้วรักลูกซ้อมขึ้นเยอะเลย
ที่พอมีฝีมือบ้างนี่ก็เพราะลูกซ้อมได้ยิงเยอะใช้ทุนน้อย
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:47:48 AM »

ปืนที่ผมใช้ลูกจริงยิงประจำ   .357  Mag.( ใช้ .357 mag. แล้วจะยิงด้วย .38 สเปฯทำไม ทั้งลูกจริงลูกซ้อม)  ,  Re. 870 , 21 a .22 lr    
ปืนที่ยิงลูกจริงบ้างลูกซ้อมบ้าง   92 fs 

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:28:07 AM »

ลูกจริงมีอยู่กล่องเดียวครับเพราะว่ามันแพง อ๋อย เก็บเอาไว้ใส่ปืนเฝ้าบ้าน ไปสนามปืนใหม่เอี่ยมก็เริ่มที่ลูกซ้อมเลยครับ กระนั้นก็ยังรู้สึกว่ามันแพง ยังดีที่สนามอยู่ใกล้บ้านไปทีก็ยิงแค่ 20-30 นัด ลูกจริงเอายิงแค่พอรู้อาการปืนครับ  ไปสนามมาสองหนแล้ว ใช้ลูกซ้อมไปกล่องครึ่ง เห็นราคาลูกปืนที่อเมริกาแล้วอิจจฉา ลูกจริง FMJ ที่บ้านเราขายกันกล่องละสองพัน up เค้าขายกันกล่องละประมาณ 12-15$
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:34:24 AM »

ผมเจอมาบ้างพอสมควร

ส่วนใหญ่ วัยวุฒิ มากกว่าผม ผมเลยไม่เถียง(เสียความรู้สึก) ปล่อยไปดีกว่า มิไช่เงินเรา 555

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์