เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:52:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้องครับ (นอกเรื่องนิดหน่อย)  (อ่าน 7875 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 07:57:56 PM »

ผมใช้ CANNON ครับ จำรุ่นไม่ได้ อยู่ในลิ้นชัก ที่สำนักงาน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 10:47:46 PM »

สำหรับกล้องดิจิตอลไม่แนะนำให้ซื้อมือ2อ่ะค่ะ
nikon d70sเห็นมืออาชีพหลายคนใช้อยู่เหมือนกันค่ะ จำไม่ได้ว่าราคาอยู่เท่าไหร่ค่ะ
ได้ยินมาว่าfujiเป็นกล้องที่มีเลนส์มาโครดีที่สุดในขณะนี้จริงเปล่าคะ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 11:15:37 PM »

ได้ยินมาว่าfujiเป็นกล้องที่มีเลนส์มาโครดีที่สุดในขณะนี้จริงเปล่าคะ

แต่เห็นน้องโบว์ติว่าแย่นะ

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 11:22:32 PM »

Cheesyตามความเห็นของผมฟูจิใช้ฟังก์ชั่นมาโครไม่ดีกว่ายี่ห้ออื่นครับ คือถ่ายได้ไม่ใกล้ประมาณ 6-8 ซม. แต่ภาพที่ได้ของฟูจิจะไม่มีส่วนโค้งตามเลนซ์ คือไม่นูนกลาง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 01:06:30 AM »

ขอบคุณท่าน baby evil คับ...Grin
neoscuba
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 01:31:44 AM »

อือ ตอบไงดี เอาเป็นว่าผมเพิ่งจะหัดเล่นปืน แต่ถ้ากล้องผมทำงานอยู่ร้านกล้องร้านใหญ่ร้านนึงแล้วกัน (ไม่ใหญ่มากครับ) กับเขียนหนังสือ และรายการวิทยุเรื่องกล้องนิดหน่อย แต่ยินดีให้คำแนะนำอยากละเอียด แลกกับที่ได้ความรู้เรื่องปืนจากพี่ ๆ ที่นี่ครับ อ่านกระทู้แล้วแนะนำกันเอาสนุกมากกว่า เอาเป็นว่าใช้จริง ๆ ส่งเมล์มาก็ได้ครับ ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ครับ neoscuba@hotmail.com
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 01:35:57 AM »

Grin ;DNikon D70 S น้ำลายหกหน้าใช้ใหมครับ หลงรักวันนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อ น้ำลายหกพอดีเเวะไปรับหนังสือคู่มือ G19 ที่ร้านหลังวังเห็น :DDPARA P14  Shockedปืนใหม่ครับ 65 K น้ำลายหกตกใจครับ........... น้ำลายหก............จะเอากล้องหรือเอาปืนดีหนอ หัวเราะร่าน้ำตาริน............................................ช่วยด้วยจ๋า........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
ARTWORK
สำนักวิชาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 01:58:50 AM »

ขอบคุณท่าน baby evil คับ...Grin
ไม่เป็นไร เรื่องเล็กน้อยครับพี่หมอ Grin
ผมก็กำลังเล็งๆ Nikon D70 อยู่ครับ วันนี้เดินเล่นที่ The Mall (โคราช) มา เห็นราคาอยู่ที่ 46,500 บาทครับ
ก็คงต้องเก็บตังค์ต่อไป Grin

สองขาข้าเที่ยวท่อง สองตาจ้องข้าจดจำ หนึ่งชีวิตลิขิตนำ ตามเส้นทางข้าเลือกเอง
ray
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 08:34:57 AM »

ถ้าคุณ ing มอง FM 2 แสดงว่าอยากเข้าถึงทักษะและเทคนิคการถ่ายมากกว่าเทคโนฯของกล้องพอควร จึงอยากให้มอง panasonic FZ 20 อีกตัว  มีเมนูหลากหลายทั้งแมนนวลและออโต้ฯลฯ  ฟิลลิ่งที่ได้จะเหมือนกล้อง SLR ทั้งที่เป็น ดิจิตอล( มีตย.ภาพให้ชมนิดหน่อย)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 08:49:27 AM »

Grin ;DNikon D70 S น้ำลายหกหน้าใช้ใหมครับ หลงรักวันนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อ น้ำลายหกพอดีเเวะไปรับหนังสือคู่มือ G19 ที่ร้านหลังวังเห็น :DDPARA P14 Shockedปืนใหม่ครับ 65 K น้ำลายหกตกใจครับ........... น้ำลายหก............จะเอากล้องหรือเอาปืนดีหนอ หัวเราะร่าน้ำตาริน............................................ช่วยด้วยจ๋า........ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมใช้อยู่ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,4986.0.html ชุดนี้คือผลงาน D70 ครับ Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 09:39:02 AM »

กล้อง Digital แบบ SLR หรือ single lens reflex นั้น
โดยเฉพาะ Nikon D70 ดีมาก ๆ ครับ...

สามารถถอดเปลี่ยนเลนส์ได้ 

โดยที่ Nikkor มีเลนส์ Macro Auto Focus  โดยเฉพาะ
ให้เลือกถึงสองระยะความยาว focus ครับ
อาทิ เลนส์ 60 มม. macro ซึ่งให้อัตราส่วนได้เท่าของจริง คือ 1:1 ครับ
เหมาะสำหรับการถ่ายพระเครื่อง หรือสิ่งของเล็ก ๆ
หนังสือพระส่วนมากใช้ lens ตัวนี้แหละครับ
ด้วยเพราะ ความผิดเพี้ยนของภาพที่ปรากฎลงบนแผ่น film หรือ อื่น ๆ น้อย...
เช่น 55 มม. ในกรณี manual focus และ เลนส์ 105 มม. macro ครับ
ยังไม่รวมไปถึง เลนส์ Zoom (ทางยาวหลาย focus) ในตัวเดียวกันที่มี macro ให้อีกด้วย

ซึ่งจริง ๆ แล้ว
กล้อง Digital แบบ SLR นั้น ใช้งานได้ครอบคลุมแทบจะทุกรูปแบบการถ่ายภาพครับ
ด้วยข้อที่สามารถถอดเปลี่ยนเลนส์ ได้
มีอุปกรณ์เสริมเพียบพร้อม

แต่มีข้อด้อย ก็คือ ราคาสูง ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2005, 09:44:09 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 10:03:06 AM »

ถ้าคุณ ing มอง FM 2 แสดงว่าอยากเข้าถึงทักษะและเทคนิคการถ่ายมากกว่าเทคโนฯของกล้องพอควร จึงอยากให้มอง panasonic FZ 20 อีกตัว  มีเมนูหลากหลายทั้งแมนนวลและออโต้ฯลฯ  ฟิลลิ่งที่ได้จะเหมือนกล้อง SLR ทั้งที่เป็น ดิจิตอล( มีตย.ภาพให้ชมนิดหน่อย)

...FM2 ยังมีจำหน่ายหรือไม่  ท่านใดพอทราบราคาไหมครับ  :Smiley Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 10:03:20 AM »

จริง ๆ แล้วการถ่ายทอดภาพออกมา...นั้น

ทั้งสีสัน ความผิดเพี้ยน จะให้ความสำคัญไปที่ lens มากกว่า ตัวกล้อง ครับ

สำหรับท่าน Ozero (โอ..โอววว...โอ๊ว....) นั้น
ไหน ๆ ท่านจะซื้อล่ะก็....

ผมประชดเล็ก ๆ ส่งไปเลย....
งานนี้ ต้อง Contax N1 หรือ NX  Digital ประการเดียวเท่านั้น.....

ร๊าบบบบ....รองท่านโอ๊วววว....จะไม่ผิดหวัง....
ได้จ่ายสมใจ...สมจริงเป็นแน่ คริ คริ

เรื่องเลนส์ท่านไม่ต้องห่วงครับ....
มี  Carl Zeiss T* (T-star)  Lens  รองรับเพียบ....
อาทิ  The Makro Sonnar 100mm. ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 10:29:37 AM »

...FM2 ยังมีจำหน่ายหรือไม่ ท่านใดพอทราบราคาไหมครับ :Smiley Cool

Nikon ได้ยุติสายการผลิต FM-2 ไปนานแล้วครับ
ส่วนปัจจุบัน FM-2 N ซึ่งพัฒนามาจาก FM-2 ก็ได้ยุติสายการผลิตไปแล้วเช่นกันครับ

อาจมีมือสองวางขายอยู่บ้าง  ครับ

หรือถ้าเป็นรุ่นใหม่ ก้ต้องเป็น FM-3A ครับ พี่ Coda

nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 11:42:33 AM »

ต้องถามคนนี่ครับ K.ภูกามยาว  พี่เขาทำธุระกิจพวกนี้อยู่  Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์