เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 01:31:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจริง ๆ  (อ่าน 2726 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:46:42 PM »

คำไทยที่ใช้ทับศัพท์ภาษาอังกฤษ ที่ขึ้นต้นด้วยตัว J และ ตัว G หลาย ๆ คำอ่านออกเสียงเป็น ย.
เช่น Jab = แย็บ
       Jam=แยม
       Jean=ยีน
       Gypsum=ยิปซั่ม
        etc. 
แต่ ปั๊ม Jet เครื่องบิน Jet กลับออกเสียงจ.จาน ตามเสียงเดิม เขาใช้เกณฑ์อะไรในการแยกการอ่านครับ ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 12:26:41 AM »

แสดง ว่า ตอนเรียนไม่ตั้งใจ เรียน  คิก คิก คิก คิก
อย่าถามผม นะผมไม่รู้ผมเอก ช่าง(มันเถอะ) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ได้ไง ไม่รู้ ครูลดให้ ตั้ง  1.30  ถ้าไม่ลดให้ ขึ้น 4.00 นานแล้ว รู้จักกับครู เลยลดให้ เทอม 2 ม.3 ได้ 2.30 คิก คิก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:25:59 PM »

ถ้าคำว่า Jet ออกเสียง ย.ยักษ์ ล่ะก็... ยุ่งเลยครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:31:40 PM »

ถ้าคำว่า Jet ออกเสียง ย.ยักษ์ ล่ะก็... ยุ่งเลยครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เวลาจะเรียกชื่อปั๊มนี้คงกระอักกระอ่วนกันพิลึกละค่ะ.... คิก คิก

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:49:38 PM »

คำไทยที่ใช้ทับศัพท์ภาษาอังกฤษ ที่ขึ้นต้นด้วยตัว J และ ตัว G หลาย ๆ คำอ่านออกเสียงเป็น ย.
       Jam=แยม
       Jean=ยีน
        etc. 
แต่ ปั๊ม Jet เครื่องบิน Jet กลับออกเสียงจ.จาน ตามเสียงเดิม เขาใช้เกณฑ์อะไรในการแยกการอ่านครับ ไหว้

สงสัยอะไรไม่เข้าเรื่อง บู่ บู่ บู่
เห็นใจคนเหงาบ้างเหอะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:10:12 PM »

ไหว้

แหม นึกภาพได้เลย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:14:44 PM »

คิดไปได้ Grin Grin Grin

jet เขาก็ออกเสียง จ.จาน มานานนมแล้ว เช่น เครื่องยนต์เจ๊ต เครื่องบินเจ๊ต

jet lag ก็ออกเสียง จ.จาน ถ้าออกเสียง ย.ยักษ์ กลายเป็น  เย.....แหลก มันคงคันหัวใจพิลึก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:22:01 PM »

คิก คิกป้าดโธ่..พี่น้องคร้าบ ผมถามว่าเขาใช้เกณฑ์อะไรแบ่ง ไม่ใช่ให้ยกตัวอย่าง เปิ้ล นาคร แชมป์ Jet ski รุ่นโอเพ่น อืม..หมอนี่พิลึกนะ ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:46:11 PM »

Jam=แยม
       Jean=ยีน
        etc. 

ตามแต่ยุคสมัยและความสะดวกปากในการเรียกครับ
Jointเรียกยอยกันมาแต่ยุคเก่าก่อน
ที่เรียกออกเสียงจ. มักเข้ามาไม่นาน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:04:22 PM »

...สงสัยอยู่คำเดียวละนะ  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:49:47 PM »

ถ้าไม่ยกปั๊มJet กับเครื่องบินjetมานี่ กระทู้นี้คงเหงาน่าดูนะครับ คิก คิก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 01:02:31 AM »

ไหว้

เวลาจะเรียกชื่อปั๊มนี้คงกระอักกระอ่วนกันพิลึกละค่ะ.... คิก คิก

สงสัยเพราะชื่อนี้มันเลยเจ๊ง...

ต้องขายกิจการให้ปตท.ไปนะครับ... Cheesy

ว่าแต่เจ๊โม่นี่เข้ามาทักเรื่องนี้คนแรกเลยนะครับ...

จิตจรดจ่อนะครับ...ฮา... คิก คิก

DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 04:00:23 AM »

ไหว้

555 อีกอัน บริษัท GE ก็อ่านว่า ยีอี

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:13:47 AM »

เคยอ่านจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ คล้ายๆคำว่า GE ที่อ่านออกเสียงเป็น ยีอี เพราะจีเป็นคำไม่สุภาพของคนจีน ซึ่งเป็นอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ

ที่จริงคงไม่ตายตัวมั้งครับว่า อักษรภาษาอังกฤษ ๑ ตัวจะเท่ากับอักษรไทย ๑ ตัว อย่างตัว P บางครั้งก็เป็น ป.ปลา บางครั้งก็ พ.พาน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:55:46 AM »

ไหว้

สงสัยเพราะชื่อนี้มันเลยเจ๊ง...ต้องขายกิจการให้ปตท.ไปนะครับ... Cheesy

ว่าแต่เจ๊โม่นี่เข้ามาทักเรื่องนี้คนแรกเลยนะครับ...

จิตจรดจ่อนะครับ...ฮา... คิก คิก

อ่านข้อความคุณหมอแล้วขำกลิ้งเลยครับ ขำก๊าก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์