เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:22:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเก๊า - เสิ่นเจิ้น - ฮ่องกง  (อ่าน 7438 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:25:41 AM »

ปฐมบทของการเดินทางเริ่มต้นจากภาพๆหนึ่งครับ...

วันอาทิตย์ที่ ๒๔ ตค.๕๓ น้องแตงกวาเข้าประกวดวาดภาพ"ครอบครัวอารมณ์ดี" กับดัชมิลล์ที่อิมแพ็คเมืองทองธานีครับ...

และโชคดีได้รับรางวัลครับ...

ในภาพแตงกวาหลับอยู่บนบ่าผมครับ...

คุณน้องข้าวหอมเลยสวมรอยเข้ารับรางวัลแทน...

พอแตงกวาตื่นขึ้นมา อาจารย์สังคม ทองดี ก็เข้ามาแสดงความยินดีด้วยครับ...  Grin

หลังจากนั้น...

พวกเราทั้งครอบครัวจึงได้เดินทางกันตอนต้นเดือนธค.ที่ผ่านมาครับ...

ต้องถ่ายภาพกับนายทวารบาลก่อนครับ...

พวกเราต้องถ่ายภาพกันก่อนขึ้นเครื่องครับ...  Grin

พอขึ้นเครื่องแล้วทั้งสองท่านก็เม้าท์กันอย่างเมามันครับ...

เมื่อมาถึงมาเก๊าสถานที่แรกที่พวกเราไปกันก็คือรูปหล่อเจ้าแม่กวนอิมที่ริมทะเลครับ...

เป็นเจ้าแม่กวนอิมที่โปรตุเกสสร้างไว้ให้ก่อนคืนมาเก๊าให้จีนครับ...

ทำให้เป็นเจ้าแม่กวนอิมที่มีพระพักตร์แบบคอเคเชี่ยนครับ...  Cool

เราเดินทางต่อกันไปที่ศาลเจ้าแม่กวนอิมครับ...

มีรูปปั้นยักษ์เฝ้าประตูอยู่สี่ตน...

มีรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมองค์นิดเดียว อยู่ในตู้กระจก ถ่ายแล้วไม่ค่อยสวยเลยไม่เอามาลงครับ...

แต่ธูปที่นี่น่ารักดีครับ...

ผมชอบมากครับ...

จุดกันทีอยู่ไปหลายชั่วโมง ควันตลบอบอวล แต่เขาแขวนไว้กับขื่อทำให้ควันไม่กวนเรามากนัก...

ถ้าไปวางขายบ้านเราต้องคิดว่าเป็นยากันยุงแน่ๆเลยครับ...ฮา... คิก คิก

รูปนี้อยู่เหนือประตูครับ เป็นบ้านเราน่าจะพอเรียกทับหลังได้นะครับ...  Cheesy

ต่อจากศาลเจ้าแม่กวนอิม เราไปกันต่อที่วิหารเซนต์ปอลครับ...

ระหว่างทางเจอรถสำหรับนำเที่ยว น่ารักดีครับ...

ถึงแล้วครับ...

วิหารเซนต์ปอลเหลือแต่ซากโครงด้านหน้าครับ...

เพราะถูกไฟไหม้(ถ้าจำไม่ผิดสองครั้งครับ)...

ไปช่วงก่อนคริสต์มาสครับ เลยมีแพนด้ามาต้อนรับตรึมเลย... Cheesy

ขาดไม่ได้ครับ...

ภาพนางเอกของผมทั้งสองคนครับ...  หลงรัก

ร้านขายทาร์ทไข่ชื่อดังครับ...

ชิ้นละ ๒๗ บาท ผมกินแล้วเฉยๆ บ้านเราก็มีขาย แถมถูกกว่าด้วย...อิ..อิ...  คิก คิก

เดินตามทางลงมาเรื่อยๆครับ...

แล้วเราก็มาถึง...

เซนาโด้สแควร์ จุดนัดยอดฮิตของเมืองครับ...

ประดับประดารับคริสต์มาสกันทั้งจตุรัสเลยครับ...

เจอรูปปั้นนี้ในสวนหย่อมกลางถนนระหว่างที่เดินไปขึ้นรถครับ...

ได้อารมณ์เหงาๆดีครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:27:09 AM »

เพื่อนๆท่านใดจะวิจารณ์เสียบระหว่างกระทู้เชิญได้นะครับ...

ผมโพสท์ช้า ต้องดูและเลือกรูปไปพลางๆครับ... Cheesy
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:36:09 AM »

เสียบ... คิก คิก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:52:47 AM »

คุณหมอมีความสุข รักครอบครัวๆ แข็งแรง เป็นภาพที่ประทับใจจริงๆ ครับ  หลงรัก เยี่ยม ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:19:39 AM »

ต่อครับ...

คืนวันนั้นเองเราก็เดินทางไปที่นี่ครับ...

คาสิโนเวเนเชี่ยนครับ...

ทางเข้าอลังการ์ดีครับ...  Grin

ไกด์บอกว่าเนื้อที่ภายในกว้างกว่าสนามบินสุวรรณภูมิอีกครับ...

โถงล้อบบี้ครับ...

ประดับประดาไว้น่าตื่นตาดีครับ...

ภาพวาดที่เพดาน เห็นเขาว่าจะข่มโชคคนที่เข้ามาเล่นครับ...  คิก คิก

ผมมีเด็กๆไปด้วยเขาห้ามเข้าคาสิโนครับ...

เลยขึ้นไปเดินเล่นที่ชั้นสอง...

มีคลองเลียนแบบเวนิส แถมมีเรือกอนโดล่าให้ลงไปนั่งพายพาชมเมือง...

คนพายก็จะร้องเพลงเป็นภาษาอิตาเลี่ยนให้ฟังด้วยครับ...

เสาไฟสวยๆพร้อมใบแปะว่าจะมีดิสนีย์ออนไอซ์มาแสดงช่วงปีใหม่เสียด้วย...

ท้องฟ้าจำลองได้สวยมาก ระดับแสงเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ...

ตอนที่เข้าไปเดินน่ะสองสามทุ่มแล้วยังเหมือนตอนเย็นๆอยู่เลย...

จุดๆที่เห็นบนท้องฟ้านั้นคือสปริงเกอร์สำหรับดับเพลิงครับ... Grin

ออกมาข้างนอกดีกว่าครับ...

เดินข้างในแล้วกระเป๋ามันพาจะสั่นๆอยากอุดหนุนทางห้างเขาอยู่เรื่อย...  อ๋อย

ฝั่งตรงข้ามเป็นรร.คราวน์ครับ...

ผมเดินข้ามไปดูใกล้ๆแล้วสวยดีเหมือนกันแต่คนเงียบเหงากว่าเวเนเชี่ยนมากครับ... Grin

ศาลนี้อยู่หน้าแกรนด์โฮเต็ลที่ผมพักครับ...

ใช่แล้วครับ ศาลพระพรหม จำลองจากพระพรหมเอราวัณของบ้านเราครับ...  ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:26:10 AM »

อลังการงานสร้าง จริง ๆ ครับ

ภาพวาดของน้องแตงกวา
มีพลังแห่งสี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:01:48 AM »

...แสดงความเห็นตามลำดับ
๑. ครอบครัวน่ารักมากครับ
๒. ภาพสวยทุกภาพ แต่ที่ชอบมากคือภาพธูป กับภาพ ร.ร.คราวน์
๓. เพื่อนเราคนนึงในเว็บ มีหุ้นที่เวเนเชียนครับ เห็นลงทุนจะๆ ต่อหน้าต่อตาผม  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:31:35 AM »

ขอตามไปเที่ยวด้วยคนครับ พี่หมอ   ไหว้

ภาพสวยครับ  ดูแล้วมีความสุข  อบอุ่น  อารมณ์ดี ขอบคุณครับ  ไหว้  +++

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:51:42 AM »

ไหว้ ขอบคุณที่พาผมเที่ยวครับคุณหมอ  Grin
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 12:43:50 PM »

ขอบคุณครับพี่  ไหว้

หลานสาวน่ารักมาก โดยเฉพาะคนเล็กครับ  เยี่ยม
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:42:02 PM »

ภาพวาดสวยครับ ดูการลงสีแล้วชอบครับ

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:31:34 PM »

......... น่ารักครับ  หลงรัก

ปล. อาจารย์สังคม ทองมี ... ครับ คุณหมอ  Grin

ไร้คำกล่าว............................................
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:59:46 PM »

วันต่อมาเราเดินทางไปเสิ่นเจิ้นครับ...

มีแต่เดินช้อปปิ้งของเลียนแบบกันเกือบทั้งวัน...

ผมแว่บออกมาถ่ายภาพที่หน้ามาบุญครองเสิ่นเจิ้น(ห้างสรรพสินค้าที่มีแต่ของก็อปทั้งห้าง)...

ข้างหลังเป็นป้ายโปรโมทงานแข่งกีฬามหาวิทยาลัยซึ่งกำลังจะจัดที่เสิ่นเจิ้นครับ...

ละแวกเดียวกับภาพบนครับ...

ต่อด้วยเมืองจำลองครับ...

ที่ร้านอาหารครับ...

กินข้าวเสร็จแล้วเราก็ดูโชว์ครับ...

บรรยายภาพไม่ถูกครับ...

เพราะเสียงในฟิล์มตลอด...

มีแต่ชื่อโชว์แต่ละชุดที่ขึ้นเป็นภาษาอังกฤษ...

ที่เหลือจีนล้วนๆครับ...  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 11:12:28 PM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:59:11 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ น้องแตงกวาเก่งจังเลยครับ  เยี่ยม และขอบคุณที่นำเที่ยวครับ  Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:20:44 PM »

คืนนั้นหลังจากดูโชว์เสร็จเราก็กลับมาโรงแรมครับ...

ตอนเย็นเด็กๆกินอาหารจีนกันไม่ลงครับ...

เลยหันมาบริโภคอาหารญี่ปุ่นแทน...

ตอนห้าทุ่มเด็กๆก็ชวนผมออกมาหาของหวานกินกัน...

คุณเธอกินไอติมครับ...

คืนนั้นอุณหภูมิแถวๆ ๑๔-๑๕ องศาครับ...

เดินกินข้างถนนสบายใจไป... Cheesy
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์