เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึนามิถล่มญี่ปุ่น  (อ่าน 62041 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #300 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 06:52:20 PM »

ไหว้สู้ๆๆๆครับ เยี่ยม ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #301 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:19:14 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ  วันนี้น้ำมันยังต้องเข้าคิวกันหลาชั่วโมง  ในเขตภัยพิบัตินั้นยังส่งไปไม่ถึงครับ  ยังมีคนเดือดร้อนกว่าผมเยอะครับ  รถที่ไปส่งสัมภาระหลายๆคันวิ่งไปไม่ถึงจุดหมายเพราะน้ำมันหมดก่อน  หรือไปส่งแล้วกลับไม่ได้ก็มี

เรื่อจะเกิดจราจลแย่งชิงอาหารผมรับรองได้ว่าจะไม่ได้เห็นในคนเผ่านี้แน่ครับ   เพราะทางการจะเข้าไปบอกตามชุมชนต่างๆนัดมารวมกัน  แล้วจะมีเจ้าหน้าที่ไปบอก  ไปฝึก  ให้รับมือกับภัยพิบัติ
ซึ่งเขารู้ตัวอยู่แล้วว่าต้องเจอเเน่ๆ  แต่โมงยามไม่มีใครรู้  เมื่อเกิดเหตุแล้วดูสีหน้าทุกคนเฉยเมย

ข้าวสารกระป๋อง  ข้าวสุกกระป๋อง  ขนมปังกระป๋องฯ.ที่สามารถเก็บไว้ได้นาน  ของยังชีพจำเป็นมีจำหน่ายมานานแล้วเกือบทุกบ้านมีลังยางเก็บไว้นอกบ้านเกือบทุกบ้าน

สิ่งที่ทุกคนวิตกมากๆคือ  กลัวว่าจะเกิดขึ้นในโตเกียวหรือโยโกฮาม่า  เพราะมีคนอาศัยหนาแน่นมากที่สุด  และเป็นศูนย์กลางการค้า  จะทำให้ทั้งเมืองล่ม

ที่กลัวเพราะเหนือก้เจอมาแล้ว  ใต้ก็เจอมาแล้ว  เหลือตรงกลางนี่แหละ  แต่เค้าก็เตรียมรับมือไว้มาก  ผ้าห่มหลายล้านผืน  ยาและอาหารหลายตัน  เก็บไว้ในใต้ดินหลายๆจุด

หน่าวยกู้ภัย...เป็นหน่วยงานหนึงที่มีบุคลากรเยอะมาก ถ้าจำไม่ผิดจำนวนพอๆกับจนท.ตำรวจทั้งประเทศ   เป็นหน่วยงานที่เป็นแล้วต้องได้รับการฝึกอยู่ตลอดเวลา  เรียกได้ว่าเป็นหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่มีสุขภาพดีที่สุดในประเทศ

ทุกวันนี้ผลกระทบยังมีอยู่ไฟฟ้าดับ  อาหารขาดแคลน  น้ำมันไม่มี  วีธีแก้เครียดคือไม่ดูข่าวมันซะเลย

ไหว้ เอาใจช่วยครับพี่ รวมทั้งคนญี่ปุ่นด้วยครับ ไหว้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #302 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:47:41 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ  วันนี้น้ำมันยังต้องเข้าคิวกันหลาชั่วโมง  ในเขตภัยพิบัตินั้นยังส่งไปไม่ถึงครับ  ยังมีคนเดือดร้อนกว่าผมเยอะครับ  รถที่ไปส่งสัมภาระหลายๆคันวิ่งไปไม่ถึงจุดหมายเพราะน้ำมันหมดก่อน  หรือไปส่งแล้วกลับไม่ได้ก็มี

เรื่อจะเกิดจราจลแย่งชิงอาหารผมรับรองได้ว่าจะไม่ได้เห็นในคนเผ่านี้แน่ครับ   เพราะทางการจะเข้าไปบอกตามชุมชนต่างๆนัดมารวมกัน  แล้วจะมีเจ้าหน้าที่ไปบอก  ไปฝึก  ให้รับมือกับภัยพิบัติ
ซึ่งเขารู้ตัวอยู่แล้วว่าต้องเจอเเน่ๆ  แต่โมงยามไม่มีใครรู้  เมื่อเกิดเหตุแล้วดูสีหน้าทุกคนเฉยเมย

ข้าวสารกระป๋อง  ข้าวสุกกระป๋อง  ขนมปังกระป๋องฯ.ที่สามารถเก็บไว้ได้นาน  ของยังชีพจำเป็นมีจำหน่ายมานานแล้วเกือบทุกบ้านมีลังยางเก็บไว้นอกบ้านเกือบทุกบ้าน

สิ่งที่ทุกคนวิตกมากๆคือ  กลัวว่าจะเกิดขึ้นในโตเกียวหรือโยโกฮาม่า  เพราะมีคนอาศัยหนาแน่นมากที่สุด  และเป็นศูนย์กลางการค้า  จะทำให้ทั้งเมืองล่ม

ที่กลัวเพราะเหนือก้เจอมาแล้ว  ใต้ก็เจอมาแล้ว  เหลือตรงกลางนี่แหละ  แต่เค้าก็เตรียมรับมือไว้มาก  ผ้าห่มหลายล้านผืน  ยาและอาหารหลายตัน  เก็บไว้ในใต้ดินหลายๆจุด

หน่าวยกู้ภัย...เป็นหน่วยงานหนึงที่มีบุคลากรเยอะมาก ถ้าจำไม่ผิดจำนวนพอๆกับจนท.ตำรวจทั้งประเทศ   เป็นหน่วยงานที่เป็นแล้วต้องได้รับการฝึกอยู่ตลอดเวลา  เรียกได้ว่าเป็นหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่มีสุขภาพดีที่สุดในประเทศ

ทุกวันนี้ผลกระทบยังมีอยู่ไฟฟ้าดับ  อาหารขาดแคลน  น้ำมันไม่มี  วีธีแก้เครียดคือไม่ดูข่าวมันซะเลย

ไหว้ เอาใจช่วยครับพี่ รวมทั้งคนญี่ปุ่นด้วยครับ ไหว้

ไหว้ เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #303 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:51:28 PM »

ไหว้ เยี่ยม

ไหว้ ไหว้ ไหว้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:53:57 PM »

ยังไม่หมดฤทธิ์  อ๋อย

แผ่นดินไหว6.1ริคเตอร์จ.อิบารากิแรงสั่นสะเทือนรับรู้ถึงโตเกียว

19 มีค. 2554 18:54 น.

สำนักอุตุนิยมวิทยาญี่ปุ่นรายงานว่า เกิดแผ่นดินไหวความรุนแรงระดับ 6.1 ในพื้นที่จังหวัดอิบารากิ ซึ่งตั้งอยู่ทางใต้ของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ฟูกูชิมะ หมายเลข 1 โดยแรงสั่นสะเทือนไปถึงกรุงโตเกียว จนอาคารต่างๆ สั่นไหว แต่ไม่มีรายงานความเสียหาย ขณะที่ ท่าอากาศยานนาริตะ ระงับเที่ยวบินทั้งหมดชั่วคราว เพื่อตรวจดูความเสียหาย และเพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร อย่างไรก็ตาม แผ่นดินไหวครั้งนี้ ไม่มีประกาศเตือนภัยสึนามิ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 02:32:27 AM »

เมื่อตอนเย็นขณะที่เกิดเรื่องผมยืนคุยกับเพื่อน  ยังแทบหัวทิ่ม  แรงมากทีเดียว  แต่ไม่นานเพียง5-6วินาทีเท่านั้น หนักๆแบบนี้ถ้าสั่นนานๆก็ย่อยยับได้เหมือนกัน  วันที่11ที่    
ที่เจอมานั้นใช้เวลาราวๆ20วินาที  ฝึกอย่างไร  ตั้งใจอย่างไร  เจอเข้าแล้วไม่มีใครหนีทันหรอกครับ  เพราะแค่ตกใจกว่าจะตั้งสติได้ก็หลายวินาที

แผ่นดินไหวนี่น่ากลัวครับ  มันไร้ทิศทาง  ลองๆทำตัวเองดูนะครับ  โยกตัวไปข้าหน้า  แล้วโยกมาข้างหลัง  เอนซ้าเอนขวา กระโดดขึ้นลง แล้วลองทำให้เร็วๆ  ใน1วินาทีนับความสั่นได้ไม่ต่ำกว่า5ครั้ง ยืนก็ไม่อยู่  จะล้มก็ไม่ได้เพราะแผ่นดินจะดีดตัวขึ้น   ต้องยืน4ขาเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 02:38:49 AM โดย aniki รักในหลวง ห่วงใยแผ่นดิน » บันทึกการเข้า

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 02:47:14 AM »

ปั้มน้ำมันกลายเป็นปั้มไร้น้ำมัน  ปั้มร้างทั้งเมือง
มาดูการสร้างอาคารเขานะครับ  นี่แค่2ชั้นยังต้องใช้เหล็กหนาถึง19มม.  ชั้นบน12มม.หน้ากว้าง350และ300มม.

รอยต่อต้องกลึง35องศา  และมีช่องห่าง6มม.  เพื่อให้เชื่อมได้ดี

ทุกจุดที่เชื่ิอม ต้องตรวจด้วยเครื่องUT. เพื่อให้รู้ว่าเชื่อมได้สนิทแค่ไหน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:54:12 AM »

เป็นแบบมาตรฐานดีครับ พี่ สน
เขารับผิดชอบกันดี
วิศว ก็รับผิดชอบดี
ผมเห็นบ้านไปทั้งหลัง ไม่ยับในทันที
ก็ด้วยเหตุนี้ หรือเปล่าครับ

บ้านเรา คงจะมีลดสเป็ก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 08:02:34 AM »

เห็นโครงสร้างบ้านที่ ญี่ปุ่นแล้ว มั่นใจในงานวิศวกรรมเค้า  เยี่ยม

อยากให้ บ้านเรามีความรับผิดชอบแบบเค้าบ้าง ไม่ใช้ลดสเปกอย่างเดียว
เดียวนี้ ไปซื้อเหล็กเส้น ยังมีเต็มกับไม่เต็ม  เหล็กเบาเหล็กหนัก
แล้วแบบนี้ มันเหลืออะไร แบบระบุขนาดเหล็กมา ไปซื้อตามขนาดแต่ใด้ไม่ตรงตามแบบมา
โรงเหล็กก็ยังทำเหล็กไม่มีคุณภาพมาขาย ถ้าหามาตาฐานไม่ได้ก็ไม่ต้องไปไหนกันแล้ว::004::

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 08:49:02 AM »

ปั้มน้ำมันกลายเป็นปั้มไร้น้ำมัน  ปั้มร้างทั้งเมือง

ในญี่ปุน... ขนาดเกิดการขาดแคลนน้ำมันทั่วประเทศ... ยังขับรถเข้าคิวกันเพื่อเติมน้ำมัน...

...แต่ในเมืองไทย... ขนาดบ้านนอกๆ แบบบ้านผม... ขนาดไม่ได้อยู่ในเหตุวิกฤติอะไร... ช่วงเช้าๆ ไปเติมน้ำมัน.... รถค่อนข้างแน่นปั๊ม... ยังมีการเสียบซ้ายเสียบขวา... แย่งคิวกัน... เพื่อจะได้เติมก่อน... เฮ้อ....

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:54:49 AM »

อยากเห็นคนไทยมีวินัยแบบญี่ปุ่น เอาเฉพาะยามที่ไม่มีภัยก็พอครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:40:41 AM »

อยากเห็นคนไทยมีวินัยแบบญี่ปุ่น เอาเฉพาะยามที่ไม่มีภัยก็พอครับ

...คำพูดที่ว่า "ทำอะไรตามใจคือไทยแท้" สะท้อนอะไรหลายอย่าง อ๋อย บู่ แบร่ ยี๊

...แต่ค่านิยมดีๆ นั้นสามารถปลูกฝังได้ครับ  ไหว้

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:52:41 AM »

ไม่น่าเชื่อ แต่ก็เป็นไปแล้วครับ จากการ์ตูนญี่ปุ่น ประมาณปี 32 เป็นเรื่องยาว ถ้าผมจำไม่ผิดมี 29 เล่ม ผมอ่านแล้วติดมาก แล้วมันก็กลายเป็นเรื่องจริงสำหรับคนญี่ปุ่น  เศร้า
การ์ตูนเรื่อง "ผู้รอดตาย"

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:31:44 PM »

ไม่น่าเชื่อ แต่ก็เป็นไปแล้วครับ จากการ์ตูนญี่ปุ่น ประมาณปี 32 เป็นเรื่องยาว ถ้าผมจำไม่ผิดมี 29 เล่ม ผมอ่านแล้วติดมาก แล้วมันก็กลายเป็นเรื่องจริงสำหรับคนญี่ปุ่น  เศร้า
การ์ตูนเรื่อง "ผู้รอดตาย"

พิมพ์ใหม่แล้วครับ ลิขสิทธ์ของวิบูลย์กิจ ชื่อเรื่อง "ต้องรอด" 
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:33:55 PM »

ต้องมี สุนัข อีก หนึ่งตัวด้วยครับ

และการ์ตูนนี้ ซิกแพ็ค สวยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 26
  พิมพ์