เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:25:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเด็ก ๆ ต้องซนครับ  (อ่าน 1857 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:54:04 PM »

ทำไมเด็กจะเดินดี ๆ ก็ไม่ได้ต้องวิ่ง ต้องโดด ..ทำไมครับ (ไม่เฉพาะเด็ก..ลูกสัตว์ทุกชนิดก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น)[/color]
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:04:32 PM »

เพราะเป็นเด็ก Huh

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:11:04 PM »

มันเป็นส่วนหนึ่งของพัฒนาการทางร่างกายกระมังครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:13:04 PM »

ภาษาใต้เค้าเรีกว่า หนุก กับ หรอย    ครับ   Grin
เด็กๆก็แบบนี้ทุกคนแหละครับ  เดี๋ยวก็ชิน  Grin
ลูกผมชอบรื้อของออกมาเลย ด้วยครับ ตัดกระดาษ เขียนสารพัด  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:15:28 PM »

ดีดติ้งครับ
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:44:02 PM »

พัฒนาการ การเรียนรู้....... ไหว้
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:59:00 PM »

วัยแห่งการเรียนรู้น่ะครับ อะไรนิดหน่อยก็สนุกไปหมด สดใสร่าเริงตามประสา เด็กซนก็น่ารักไปอีกแบบครับ เพราะสามารถตอบโต้กับสิ่งแวดล้อมแบบซื่อๆอย่างตรงๆได้ตลอดโดยไม่ต้องแปล...

ส่วนคำถามว่า "ทำไมถึงซน.." ก็เพราะแกเป็น "เด็กฉลาด" ไงครับ... Wink Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:21:27 AM »

...ซนตามธรรมชาติอยากเรียนรู้ และจินตนาการครับ  พอโตแล้วซนน้อยลงเพราะถูกผู้ใหญ่ห้าม 

...ห้ามมากเกินไป  อาจสูญเสียความกระตือรือร้นและจินตนาการไปเลย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:54:00 AM »

...ซนตามธรรมชาติอยากเรียนรู้ และจินตนาการครับ  พอโตแล้วซนน้อยลงเพราะถูกผู้ใหญ่ห้าม 

...ห้ามมากเกินไป  อาจสูญเสียความกระตือรือร้นและจินตนาการไปเลย

เห็นด้วยครับ พ่อแม่บางคนชอบห้ามชอบห้าม ในเรื่องบางเรื่องที่เด็กควรจะเรียนรู้ (เงียบๆ)อย่าถาม อย่าซน อย่าเขียน อย่าขีด อย่าตัด ฯลฯ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 01:11:23 AM »

แรงขับดันตามธรรมชาติ ผลิตจากต่อมไร้ท่อ ..เด็กดื้อส่วนใหญ่จะมีพัฒนาการดีกว่าเด็กไม่ดื้อ เพราะเก็บเกี่ยวเอา สัญชาตญาณ-ความรู้-ประสบการณ์ จากสิ่งแวดล้อมได้มากกว่า ส่วนเด็กที่เฉยๆโดยมากสติปัญญาจะต่ำ ส่อแววเป็นคนหัวอ่อน ไม่มีความมั่นใจ ไม่กล้าคิดกล่าทำ อาจมีภาวะปัญญาอ่อน

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:11:20 AM »

เด็กซนคือเด็กฉลาด ผมท่องไว้ทุกวันไม่ให้ตีลูกถ้าลูกไม่ซนเกเรครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:15:52 AM »

จำไม่ได้เหมือนกันครับ
เพราะตอนนั้นก็ยังเด็กอยู่ เรื่องซนมันเป็นเรื่องธรรมดาของเด็กทุกคนครับ
จะมากจะน้อยต่างกันไป อยู่ที่การดูแลควบคุมของผู้ปกครองเองด้วยครับ
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:07:20 AM »

Cheesy

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:15:03 AM »

ภาพนี้บอกสิ่งที่เด็กอยากสื่อออกมาได้ดีครับคุณ wardog-รักในหลวง +

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:34:16 AM »

ทำไมเด็กจะเดินดี ๆ ก็ไม่ได้ต้องวิ่ง ต้องโดด ..ทำไมครับ (ไม่เฉพาะเด็ก..ลูกสัตว์ทุกชนิดก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น)[/color]

ก็โดนขังเดี่ยวอยู่ตั้ง 9 เดือน.....พอออกมาได้ก็ขอซ่าส์หน่อยหล่ะครับ.......(ฮา)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์