เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:31:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: * * * โรคหัวใจวาย * * *  (อ่าน 5295 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:04:10 AM »

โรคนี้น่ากลัวครับ ไปโดยฉับพลัน ไม่ได้สั่งเสีย

1. ลุงผมซักผ้าเสร็จ พอลุกขึ้นยืนก็หัวใจวายตาย
2. ลุงที่รู้จักกันในหมู่บ้าน วันนั้นแกตัดหญ้า ดายหญ้า แต่งสวน พอกลางคืนหัวใจวายตาย
3. แฟนของรุ่นพี่ หัวใจวายตายขณะนั่งรถมาทำงาน

Note : ลุงทั้ง  2 คน ดื่มค่อนข้างจัด + สูบบุหรี่
           แฟนของรุ่นพี่เครียดเรื่องงาน ( ทนแรงกดดันไม่ไหว )

ก็ขอให้พี่ๆเพื่อนๆ รักษาสุขภาพด้วยครับ หัวใจX ก็ไม่ปลอดภัยครับอนาคตอาจจะY     ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:45:38 AM »

อีกโรคหนึ่งที่น่ากลัวครับ....น้องที่ทำงาน (อายุ 30 ปี) เป็นอยู่ตอนนี้ระยะสุดท้ายแล้วครับ   เศร้า เศร้า เศร้า

มะเร็งลูกอัณฑะ
           สาเหตุของน้องเขาเกิดจาก มีไข่อีกฟองอยู่ในท้อง โดยที่เจ้าตัวไม่ทราบ พอถึงวัยเจริญพันธุ์ไข่ที่อยู่ในท้องมันจึงสร้างอสุจิ แต่เนื่องจากไข่มันอยู่ในท้องจึงทำให้มีอุณหภูมิสูงกว่าไข่ที่อยู่ภายนอก (สาเหตุที่คนเรามีไข่อยู่ข้างนอก) ทำให้ตัวอสุจิผิดปรกติและกายเป็นเชื้อมะเร็ง...พี่ๆเพื่อนคนไหนหรือว่าญาติๆที่มีไข่ 1 ฟองควรไปพบหมอให้ทำการตรวจนะครับ  ไหว้  ไหว้ แต่ถึงอย่างไรถึงจะมีครบสองฟองก็อย่างพึ่งวางใจครับ สามารถเป็นได้ทั้งนั้น

โรคมะเร็งของลูกอัณฑะ (testicular cancer)
           พบได้น้อยโดยส่วนใหญ่จะพบในผู้ป่วยวัยอายุไม่มาก แต่ถ้าพิจารณาเฉพาะผู้ชายที่มีอายุระหว่าง 15-35 ปี จะพบว่าโรคมะเร็งอัณฑะเป็นมะเร็งที่พบได้บ่อยที่สุดสำหรับผู้ชายช่วงอายุนี้

การตรวจลูกอัณฑะด้วยตนเอง
          ผู้ชายทุกคนควรตรวจลูกอัณฑะด้วยตนเอง โดยการคลำเพื่อตรวจหาความผิดปกติบริเวณลูกอัณฑะ ซึ่งถือเป็นการตรวจร่างกายด้วยตนเองอย่างหนึ่งที่มีประโยชน์อย่างยิ่ง การตรวจจะใช้เวลาประมาณ 1-2 นาทีเท่านั้น เวลาที่เหมาะสมในการตรวจคือ เวลาหลังอาบน้ำ เพราะผิวหนังบริเวณลูกอัณฑะจะหย่อนและคลำได้ง่าย ตรวจลูกอัณฑะทีละข้าง โดยใช้นิ้วหัวแม่มือและนิ้วชี้ค่อยๆ คลำเลื่อนไปเรื่อยๆ คลำดูว่ามีก้อนหรือการอักเสบเกิดขึ้นหรือไม่ บริเวณด้านหลังของลูกอัณฑะจะคลำได้ส่วนหยุ่นๆ ขนาดเล็ก ซึ่งถือว่าเป็นปกติ ถ้าคลำได้ก้อนหรือส่วนใดผิดปกติ ควรรีบปรึกษาแพทย์ ความผิดปกตินั้นอาจเป็นถุงน้ำหรือเส้นเลือดขอดบริเวณลูกอัณฑะซึ่งพบได้บ่อยกว่าเนื้องอกหรือมะเร็งลูกอัณฑะ

ปล.ควรตรวจด้วยตนเองนะครับอย่าให้คนอื่นตรวจให้  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
ขอบคุณครับ ผมลองตรวจดูแล้ว แต่ยังไม่ได้ความอะไรเลย ต้องหยุดไว้ก่อน เนื่องจากพบความผิดปกติอย่างอื่น  คิก คิก

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:49:20 AM »

...+1 ครับ (ทั้งโรคหัวใจและอัณฑะ)

...อย่าลืมออกกำลังกายให้สม่ำเสมอครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:57:55 AM »

อีกโรคหนึ่งที่น่ากลัวครับ....น้องที่ทำงาน (อายุ 30 ปี) เป็นอยู่ตอนนี้ระยะสุดท้ายแล้วครับ   เศร้า เศร้า เศร้า

สาเหตุของน้องเขาเกิดจาก มีไข่อีกฟองอยู่ในท้อง โดยที่เจ้าตัวไม่ทราบ พอถึงวัยเจริญพันธุ์ไข่ที่อยู่ในท้องมันจึงสร้างอสุจิ แต่เนื่องจากไข่มันอยู่ในท้องจึงทำให้มีอุณหภูมิสูงกว่าไข่ที่อยู่ภายนอก (สาเหตุที่คนเรามีไข่อยู่ข้างนอก) ทำให้ตัวอสุจิผิดปรกติและกายเป็นเชื้อมะเร็ง...พี่ๆเพื่อนคนไหนหรือว่าญาติๆที่มีไข่ 1 ฟองควรไปพบหมอให้ทำการตรวจนะครับ  ไหว้  ไหว้ แต่ถึงอย่างไรถึงจะมีครบสองฟองก็อย่างพึ่งวางใจครับ สามารถเป็นได้ทั้งนั้น

โรคมะเร็งของลูกอัณฑะ (testicular cancer)
           พบได้น้อยโดยส่วนใหญ่จะพบในผู้ป่วยวัยอายุไม่มาก แต่ถ้าพิจารณาเฉพาะผู้ชายที่มีอายุระหว่าง 15-35 ปี จะพบว่าโรคมะเร็งอัณฑะเป็นมะเร็งที่พบได้บ่อยที่สุดสำหรับผู้ชายช่วงอายุนี้

ผู้ชายทุกคนควรตรวจลูกอัณฑะด้วยตนเอง โดยการคลำเพื่อตรวจหาความผิดปกติบริเวณลูกอัณฑะ ซึ่งถือเป็นการตรวจร่างกายด้วยตนเองอย่างหนึ่งที่มีประโยชน์อย่างยิ่ง การตรวจจะใช้เวลาประมาณ 1-2 นาทีเท่านั้น เวลาที่เหมาะสมในการตรวจคือ เวลาหลังอาบน้ำ เพราะผิวหนังบริเวณลูกอัณฑะจะหย่อนและคลำได้ง่าย ตรวจลูกอัณฑะทีละข้าง โดยใช้นิ้วหัวแม่มือและนิ้วชี้ค่อยๆ คลำเลื่อนไปเรื่อยๆ คลำดูว่ามีก้อนหรือการอักเสบเกิดขึ้นหรือไม่ บริเวณด้านหลังของลูกอัณฑะจะคลำได้ส่วนหยุ่นๆ ขนาดเล็ก ซึ่งถือว่าเป็นปกติ ถ้าคลำได้ก้อนหรือส่วนใดผิดปกติ ควรรีบปรึกษาแพทย์ ความผิดปกตินั้นอาจเป็นถุงน้ำหรือเส้นเลือดขอดบริเวณลูกอัณฑะซึ่งพบได้บ่อยกว่าเนื้องอกหรือมะเร็งลูกอัณฑะ

ปล.ควรตรวจด้วยตนเองนะครับอย่าให้คนอื่นตรวจให้  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมรู้แล้วว่าเหตุใดหลายท่านจึงชอบไปอาบอบนวด  เพราะกลัวเป็นมะเร็งลูกอัณฑะนี่เอง  (เอาไข่แช่น้ำกับถ่ายน้ำอสุจิออกเพื่อไม่ให้อุณภูมิสูงเกินไป)   คิก คิกไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 12:46:48 PM »

+๑ ขอบคุณ คูณ pasta สำหรับข้อมูลดีๆ ภรรยาผม มีครบทุกข้อมูลที่นำเสนอมา.......ทำใจไว้แล้วครับ
ขึ้นอยู่ว่าเจ้าตัวจะรักษาระบบความสมดุลของร่างกายหรือไม่ ถึงเวลานี้น้ำท่วมปอดไปแล้วครับ..... เศร้า ไหว้
Tulakan11
Jr. Member
**

คะแนน 43

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 01:25:16 PM »

ผมเคยได้ยินมาว่าสามีสามารถตรวจเต้านมให้ภรรยาได้ทุกวัน (กรณีมะเร็งเต้านม)เพื่อหาสิ่งผิดปกติก่อนที่จะลุกลาม
โดยที่ไม่รู้ตัว  ส่วนภรรยาไม่ทราบว่าหมอได้แนะนำให้ตรวจลูกอัณฑะให้สามีได้หรือเปล่า....ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ เพียงแต่รู้สึกว่า
ถูกเอาเปรียบอย่างไรไม่รู้   คิก คิก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 03:43:54 PM »

+๑ ขอบคุณ คูณ pasta สำหรับข้อมูลดีๆ ภรรยาผม มีครบทุกข้อมูลที่นำเสนอมา.......ทำใจไว้แล้วครับ
ขึ้นอยู่ว่าเจ้าตัวจะรักษาระบบความสมดุลของร่างกายหรือไม่ ถึงเวลานี้น้ำท่วมปอดไปแล้วครับ..... เศร้า ไหว้

> 34 <  ขอส่งพลังใจช่วยภรรยาของพี่ saengsakul ให้หายป่วยโดยไวครับผม  ไหว้ และเป็นกำลังใจให้พี่ saengsakul ร่วมต่อสู้เคียงข้างกับภรรยาด้วยครับ  ไหว้

...+1 ครับ (ทั้งโรคหัวใจและอัณฑะ)

...อย่าลืมออกกำลังกายให้สม่ำเสมอครับ

> 941 <

ไหว้ ขอบคุณครับพี่ coda /  ครั้งหนึ่งผมยังไม่ลืม... ชื่อ pasta  พี่ coda บอกว่า...เพราะดี  หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:25:11 PM »

กำลังตรวจลูกอัณฑะ

อุ้ย...อุ๊ย   เฮ้ย!!! เฉี้ยเอ้ย หาย ไปไหน ว่ะ   อุ๊ยๆๆๆๆ  ซี้ดๆๆๆๆๆ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   
อ๋อ......ยังอยู่นึกว่าหายไปไหน   หัวเราะร่าน้ำตาริน 

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:30:41 PM »

อุ้ย...อุ๊ย   เฮ้ย!!! เฉี้ยเอ้ย หาย ไปไหน ว่ะ   อุ๊ยๆๆๆๆ  ซี้ดๆๆๆๆๆ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  
อ๋อ......ยังอยู่นึกว่าหายไปไหน   หัวเราะร่าน้ำตาริน  

คนเข้าห้องน้ำคนต่อไป ส่งโรงพยาบาล เนื่องจากลื่น ล้มในห้องน้ำหัวฟาดขอบโถ เย็บ 5เข็ม
" ใครฟ่ะ ทำสบู่เหลว หกไม่ยอม ล้างแอ้งเอ้ย ตูเหยียบลืนตัวฟาดขอบโถ ส้วม  "  ตกใจ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:33:14 PM »

ทางบ้านผม ถ้าตายแบบปัจจุบันทันด่วนแบบนี้ ชาวบ้านจะไม่เรียกว่าโรคหัวใจ แต่จะเรียกว่า"ผีปอบกิน" จากนั้น2-3วันให้หลัง หมอผีจะงานเข้าทันที เพราะจะมีพิธีไล่ผีปอบกัน Grin หลงรัก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 04:34:51 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:48:10 PM »

อุ้ย...อุ๊ย   เฮ้ย!!! เฉี้ยเอ้ย หาย ไปไหน ว่ะ   อุ๊ยๆๆๆๆ  ซี้ดๆๆๆๆๆ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   
อ๋อ......ยังอยู่นึกว่าหายไปไหน   หัวเราะร่าน้ำตาริน 

คนเข้าห้องน้ำคนต่อไป ส่งโรงพยาบาล เนื่องจากลื่น ล้มในห้องน้ำหัวฟาดขอบโถ เย็บ 5เข็ม
" ใครฟ่ะ ทำสบู่เหลว หกไม่ยอม ล้างแอ้งเอ้ย ตูเหยียบลืนตัวฟาดขอบโถ ส้วม  "  ตกใจ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

พูดถึงเรื่องลูกอัณฑะ  ผมคงต้องเล่าสู่กันฟัง คิก คิก

.... ลูกพี่ลูกน้องกัน ตอนเด็กปีนข้ามรั้วลวดหนามทางโคนต้นมะขาม  แต่พลาดท่าโดนลวดหนามเกี่ยวไข่ไหล  ตกใจ อายุสัก 10-11 ปีในตอนนั้น กกน.ไม่ใส่ๆ กก.บอล  Cheesy  ...  ตอนนี้เป็น   ตร.อยู่โครตเจ้าชู้   ยิ้มีเลศนัย

อีกคนเป็นลูกชายพ่อค้าขายข้าวแกง +ตามสั่ง ตอนนั้นรุ่นเดียวกับผม   ...  ตอนสายมันปวดฉี่ด้วยความที่เร่งรีบหรือฯลฯ ก็แล้วแต่  กางเกงซิ๊บ ... รูดแล้วหนีบไข่  ยี๊ ...  ปลดก็ไม่ได้ ร้องแหกปาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน อายุ 12-13 ปี ได้ ตอนนั้น  ...  ลุงแข... ผู้สื่อข่าวที่หาข่าวอยู่ตามโรง
พัก .....   

แกแกล้งจะเขียนข่าวลง เพื่อล้อเด็ก  แบร่  เพื่อนผมโครตอายไม่ยอมให้ใครช่วยแม้แต่หมอ ...  สุดท้ายหมอต้องค่อยๆ ขลิบเลาะออก :: คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:51:44 PM »

ทางบ้านผม ถ้าตายแบบปัจจุบันทันด่วนแบบนี้ ชาวบ้านจะไม่เรียกว่าโรคหัวใจ แต่จะเรียกว่า"ผีปอบกิน" จากนั้น2-3วันให้หลัง หมอผีจะงานเข้าทันที เพราะจะมีพิธีไล่ผีปอบกัน Grin หลงรัก คิก คิก

โรคนี้ถ้าเป็นปลัดฯ อาจจะไม่ตายครับครู  Grin คิก คิก

saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 03:10:13 PM »

ขอบคุณครับ คุณ pasta ที่ส่งพลังใจให้ภรรยาผมหายป่วย วันนี้ออกจาก รพ.พร้อมกับยาถุงใหญ่หมอให้มาพักฟื้นที่บ้าน
นัดให้ไปทันทีที่มีอาการผิดปกติ หมอบอกว่าถ้าจะให้ดีควรจะทำบอลลูน แต่ต้องเข้ามารักษาที่ กทม.ครับ
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 05:22:07 PM »

ข้อมูลที่จารย์ อรรถ ให้มาตรงเป๊ะเลยนะครับ
                                         พี่ชายผมเสียที่ซาอุฯสมัยผมเป็นเด็ก  ม.1
                                         ล่าสุดเพื่อนผม  ตาย อาทิตย์ที่แล้วเป็นเชฟ
                                         ใหญ่  ลูกสาวของเพื่อนบอกว่า  ช่วงเช้าอยู่ด้วยกัน
                                        ป๋า  บอกหายใจไม่ออก   แล้วก็ล้มไปต่อหน้าต่อตา
                                        นำส่ง รร. ราชวิถี  หมอบอกว่าตายตั้งแต่ที่แก่ล้มแล้ว    เศร้า    ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:15:50 AM »

ขอบคุณครับ คุณ pasta ที่ส่งพลังใจให้ภรรยาผมหายป่วย วันนี้ออกจาก รพ.พร้อมกับยาถุงใหญ่หมอให้มาพักฟื้นที่บ้าน
นัดให้ไปทันทีที่มีอาการผิดปกติ หมอบอกว่าถ้าจะให้ดีควรจะทำบอลลูน แต่ต้องเข้ามารักษาที่ กทม.ครับ

ต้องต่อสู้ทุกวิถีทางครับผม  หลงรัก เป็นกำลังใจให้ครับ  เยี่ยม  ไหว้ >  37  <

ข้อมูลที่จารย์ อรรถ ให้มาตรงเป๊ะเลยนะครับ
                                         พี่ชายผมเสียที่ซาอุฯสมัยผมเป็นเด็ก  ม.1
                                         ล่าสุดเพื่อนผม  ตาย อาทิตย์ที่แล้วเป็นเชฟ
                                         ใหญ่  ลูกสาวของเพื่อนบอกว่า  ช่วงเช้าอยู่ด้วยกัน
                                        ป๋า  บอกหายใจไม่ออก   แล้วก็ล้มไปต่อหน้าต่อตา
                                        นำส่ง รร. ราชวิถี  หมอบอกว่าตายตั้งแต่ที่แก่ล้มแล้ว    เศร้า    ไหว้

จารย์อรรถ   ตกใจ จารย์ใบ้หวยหรือเปล่าครับ  คิก คิก  ...     Grin  >  240  <
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 01:25:24 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์