เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:22:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณ NaiMai ครับ  (อ่าน 3519 ครั้ง)
rey
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:10:37 PM »

คุณใหม่
ผมเห็นรูปคุณใหม่ที่ถือปืนอาม่า (Springfield M1 หรือเปล่า?) โพสต์ในกระทู้รูเก้อ ครับ

ที่น่าสนใจคือ คุณใหม่เก็บศูนย์เปิดไว้ แล้วติด scope base สำหรับกล้องจุดแดงไว้กับแหวน ทีนี้ก็เลยมีทั้งศูนย์เปิด และก็ติดกล้องได้
ไอเดียดีครับ แก้ปัญหาหาซื้อแหวนสูงโปร่งไม่ได้ 
ขอรูปชัดๆ เฉพาะตรงกล้อง แหวน ฐานกล้องได้ไหมครับ จะได้ทำเลียนแบบบ้าง  ขอบคุณครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 08:15:07 AM »

คงต้องคอย NaiMai มาตอบนานหน่อย  NaiMai เป็นกลุ่มแพ้แสงแดด ชอบแสงจันทร์
แล้วนี่มาติดเสาร์-อาทิตย์ ที่ต้องเข้าเวร พาใครบางคนเที่ยวอีก..... Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 08:47:56 AM »

ปืนของนายใหม่คือปืน Erma ที่ทำเลียนแบบ M1 carbine Wink
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 09:37:36 AM »

...เท่าที่เห็นวันนั้น  อาม่าของนายใหม่มีช่องคายปลอกด้านบน ไม่ได้ออกข้างแบบ 10/22 จึงต้องใช้ขาสูงครับ  เข้าใจว่าให้ช่างบ้านเราทำให้หรือไงนี่แหละ  เดี่ยวนายใหม่มาตอบเองละกัน

...ที่เว็บบราวเนลล์  ผมเคยเห็นวงแหวนแบบขาสูงเพื่อให้ใช้ศูนย์เปิดได้ด้วยครับ  แต่เมื่อกี้ลองหาแล้วยังไม่เจอ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rey
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 08:27:53 PM »

ขอบคุณครับท่านพี่ทั้งสาม
ทีแรกผมตั้งใจจะสั่งแหวนแบบ see-thru extra high รอไปรอมายังไม่ได้สั่งซักที ที่กังวลอย่คือไม่แน่ใจว่า clearance จะพอสำหรับศูนย์เปิดหรือเปล่า
ให้ช่างบ้านเราทำให้ก็ดีเหมือนกันครับ

ERMA เลียนแบบ M1 งั้นก็ถือเป็นคลาสสิกเหมือนกัน  อย่างนี้ต้องตั้งเป็น camp ERMA แข่งกับ camp 10/22 แล้วครับ Cheesy 
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 08:51:39 PM »

ไปอาบเลเซอร์ ในเท็คด้วยเป่าครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:19:06 PM »

ERMA เลียนแบบ M1 งั้นก็ถือเป็นคลาสสิกเหมือนกัน  อย่างนี้ต้องตั้งเป็น camp ERMA แข่งกับ camp 10/22 แล้วครับ Cheesy 
Grin ดีครับ ๆ จะได้มีพวกครับ เย้ ๆๆๆๆ มีพวกแว๊วววววววว Grin

Grin ขออภัยครับคุณเรย์ ที่มาตอบช้า ช่วงนี้ชีวิตมดครับ เดินทางตลอด ทั้งอาทิตย์นี้เปิดร้าน 2 วันเองครับ คือเมื่อวันจันทร์ กับวันศุกร์ที่จะถึงนี้ครับ เพราะวันนี้ก็ไปทำธุระที่นครสวรรค์เพิ่งกลับมาเมื่อตอนหัวค่ำนี้เอง พรุ่งนี้กับมะรืนก็ต้องไปพะเยา ศุกร์เปิดร้าน เสาร์เข้ากรุงไปมีตติ้ง อ้อ วันอาทิตย์ที่ 10 เปิดอีกวันนึง (แล้วเดือนนี้จะมีเงินพอค่ากระสุนมั๊ยเนี่ย Embarrassed Cry) Grin
 Grin เรื่องขา+รางกล้อง เป็นอย่างที่พี่แก้วบอกครับ คือเพราะช่องคลายปลอกของอาม่าอยู่ด้านบน เวลาปลอดดีดออกจะดีดขึ้นบนหน่อย ๆ เลยต้องทำขาสูงครับ ที่ผมทำใส่กับอาม่าผมใช้การดัดแปลงครับ ขากล้องผมไม่ทราบยี่ห้อ ฝากที่ปุ๊ (pui99) ซื้อจากหลังวังไม่กี่ร้อยครับ (ไม่แน่ใจว่าร้าน ม.ฮะฯ หรือเปล่า) เป็นขากล้องทรงสูง ที่จริงไม่ได้เจตนาจะทำมาแล้วใช้ศูนย์เปิดได้หรอกครับ (ที่คิดไว้ไม่สูงขนาดนี้) แต่พอดีขากล้องที่พี่ปุ๊ซื้อมาให้เป็นรุ่นที่ออกแบบมาตรงช่วงคอของขากล้องทำเป็นช่องให้ใช้ศูนย์เปิดได้พอดี ก็เลยได้ประโยชน์ไปโดยปริยายครับ รางวีฟเวอร์ก็ใช้รางที่ใส่กับ 10/22 นั่นแหละครับ ราคาไม่กี่ร้อยเหมือนกัน ขั้นตอนการทำครับก็ไม่ยากครับ (จากที่นั้งดูช่างทำให้ครับ) เอาขากล้องมาตัดส่วนที่เป็นแหวนรัดกล้องออกครับ แล้วเจียร+ตะใบแต่งให้ได้ระดับเท่ากันทั้ง 2 ขา หาตำแหน่งเจาะรูน๊อตเพื่อใช้ยึดรางวีฟเวอร์ให้ตรง ขั้นตอนนี้ต้องวัดละเอียดนิดนึงครับ ไม่งั้นรางเอียง กล้องเอียง แล้วมันจะปรับศูนย์ยากครับ แล้วติดกล้องเป็นอันเสร็จ (ที่จริงไม่ต้องอธิบายก็ได้นะเนี่ย เพราะทำไม่ยากจริง ๆ แต่ไม่ได้ตอบกระทู้หลายวันเหงามือ 555) Grin
 Grin รูปอาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ หากต้องการดูส่วนไหนเพิ่มเติมโพสบอกไว้ได้ครับ ผมกลับจากพะเยาแล้วจะถ่ายมาโพสให้ดูอีกครับ Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

rey
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:42:20 PM »

ขอบคุณ คุณใหม่ครับ

ทีแรกผมเข้าใจว่าเป็นขากล้องเตี้ยธรรมแต่ติดรางไว้เหนือขอบแหวน  ถ้ามีแหวนสูงแบบนี้ขายที่หลังวังก็ดีครับ ติดกล้องได้เลยโดยไม่ต้องทำราง  วันสองวันสงสัยต้องไปเดินเล่นหลังวันแล้วครับ  Smiley
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:49:25 PM »

ผมถามบ้างนะครับ ว่า คิมเบอร์ .45  4 นิ้ว รุ่นใหม่ 2 กระบอกนี้เลือกกระบอกไหนดีครับ ?
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 03:06:36 PM »

เลือกสีขาว เพราะชอบความขาวครับ  Grin

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเห็นที่ไหนทำพานท้ายปืน 10/22 ให้มีหน้าตาคล้าย ๆ คาร์บินบ้างครับ ... ชอบคาร์บิน เลยอยากจำลองใส่ 10/22 ครับ  Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 03:49:33 PM »

...ตอบครูดำ: ผมชอบสีขาวครับ  ผมมี Kimber Compact .45 ผมก็เลือกแบบ Stainless เหมือนกัน แต่เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่ชอบครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 03:56:17 PM »

ชอบ Stainless เหมือนกันเจ้าค่ะ Cheesy

I am dying... -*-

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 04:22:43 PM »

วันก่อนบอสให้ไปเช็คราคาเจ๊คิมสามนิ้วใครพอทราบราคาหรือว่าร้านใหนมีสต็อคใว้บ้างรบกวนช่วยบอกที่ครับ Grin

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 07:11:35 AM »

วันก่อนบอสให้ไปเช็คราคาเจ๊คิมสามนิ้วใครพอทราบราคาหรือว่าร้านใหนมีสต็อคใว้บ้างรบกวนช่วยบอกที่ครับ Grin

ไม่น่าจะมีในสต็อคนะครับ คงต้องจองแบบผมปืนเข้า มี ค. 48  Tongue Tongue
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 11:15:36 AM »

ครูดำจองรุ่นใหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์